Power Density ของ Rack: จาก 5 kW ถึง 130 kW
Power density ของ Rack เพิ่มขึ้นจาก 5 kW ในปี 2015 เป็น 130+ kW สำหรับ Rack GB200 NVL72 ในปี 2026 — สิ่งที่ขับเคลื่อนการเปลี่ยนแปลงนี้และความหมายต่อการระบายความร้อน พลังงาน และต้นทุน colocation

Power density ของ Rack เพิ่มขึ้นประมาณสามเท่าในเวลาสิบปี จากนั้นหักเข้าจากเส้นโค้งของมันเองในสองปีที่ผ่านมา: จากประมาณ 5 kW ต่อ Rack ทั่วไปในปี 2015 ไปยัง survey average 7.8 kW ในปี 2026 ถึง 130+ kW สำหรับ cabinet NVIDIA GB200 NVL72 ตัวเดียวที่ใช้งานจริงในวันนี้ ตัวขับเคลื่อนคือ GPU thermal design power ไม่ใช่การเติบโตของ IT ทั่วไป — และตอนนี้เป็นตัวแปรเดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในวิธีการออกแบบ กำหนดราคา และขาย data centers
ประเด็นหลัก
- Fleet-wide average density ยังคงสูงขึ้นช้าๆ สำรวจ 2026 ของ Uptime Institute กำหนด excluding-outliers average ที่ 7.8 kW ต่อ Rack ขึ้นจาก 7.5 kW ในปี 2025 ตัวเลข modal รวม high-density facilities เกิน 11 kW
- AI Racks อยู่บนเส้นโค้งแยกที่มากชึ้นมาก GB200 NVL72 Rack ใช้พลังงาน 130-132 kW measured สำหรับ successor GB300 NVL72 อยู่ที่ประมาณ 135-142 kW ตามข้อมูล TrendForce และ integrator
- Air cooling หมายความว่า cap ออกมาประมาณ 30-40 kW/Rack ข้างต้นนั้น direct-to-chip หรือ immersion liquid cooling กลายเป็น mandatory — ดูคู่มือ liquid cooling guide ของเราเพื่อเปรียบเทียบเทคโนโลยี
- Colocation market ได้แยกออกเป็นสองเส้นทาง Legacy Racks ทำงาน 3-7 kW; AI-ready Racks ทำงาน 20-100+ kW และพวกเขามีราคา สร้าง และขายต่างกัน ตามรายงาน CBRE และ Data Center Knowledge 2026
- Structural floor loading เป็น hard constraint ในตอนนี้ Populated liquid-cooled AI Rack สามารถกำหนดประมาณ 1,333 kg/m² — หลายเท่าของสิ่งที่ standard office floor หรือ data hall เก่ากว่าถูกออกแบบให้
- Power distribution ไม่ใช่ total facility power เป็น bottleneck ใหม่กว่า Stranded power — capacity ที่มีบนยูทิลิตี้บิล แต่ไม่สามารถถึง specific Rack — กำลังเกิดขึ้นเป็น planning risk ใหญ่กว่า stranded floor space
Live per-kW benchmark pricing โดย market อยู่ใน colocation price index; underlying facility data อยู่ใน data center catalog
Timeline ของ Density: 2000 ถึง 2026
| Era | Typical density | สิ่งที่เปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|
| Late 1990s-early 2000s | 1-3 kW/Rack | Dot-com colocation single-purpose servers |
| Mid-to-late 2000s | 5-10 kW/Rack | Blade servers early virtualization (ขึ้นถึง 32:1 consolidation) |
| 2010s | 8-20 kW/Rack | Cloud consolidation เปลี่ยน load จาก enterprise ไปยัง colocation |
| 2015-2020 | ขึ้นถึง 30 kW/Rack | Hyperscale และ HPC clusters ผลักดัน peak densities |
| 2021-2025 | 7 → 16 kW/Rack (average) | AFCOM State of the Data Center Report ติดตามค่าเฉลี่ยประมาณสองเท่า |
| 2026 | 7.8 kW average / 130+ kW สำหรับ AI Racks | GPU clusters decouple จาก general-IT average ไปเลย |
Sources: Ramboll historical analysis; AFCOM State of the Data Center Report 2025; Uptime Institute 2026 Global Data Center Survey
สี่ era แรกเคลื่อนไหวไปด้วยกัน — เส้นโค้งเดียว ขับเคลื่อนโดย server consolidation และ virtualization ratios ตั้งแต่ 2021 เส้นโค้งได้แยกออกไป: general enterprise และ cloud Racks ยังคงปีนขึ้นค่อยเป็นค่อยไป ขณะที่ GPU Racks กระโดดขึ้นสิบเท่าในเวลาน้อยกว่าห้าปี
Modern AI Rack จริงๆ ใช้พลังงานเท่าไร
| Platform | Power per Rack | Cooling | GPUs per Rack |
|---|---|---|---|
| Legacy enterprise Rack | 5-7 kW | Air | N/A |
| Standard cloud/virtualized Rack | 8-16 kW | Air | N/A |
| NVIDIA HGX-class air-cooled server | 10-15 kW per server | Air | 8 |
| NVIDIA GB200 NVL72 | 120 kW nominal 130-132 kW measured | Direct-to-chip (liquid) + air | 72 |
| NVIDIA GB300 NVL72 | ~135-142 kW | Direct-to-chip (liquid) + air | 72 |
GB200 NVL72 แบ่ง load ของมัน: ประมาณ 115 kW ถูกลบออกโดย liquid loop และ 17 kW โดย facility air ตามตัวอักษร rack-level teardown ของ TrendForce Rack ตัวเดียวนี้ใช้พลังงานมากกว่า 15-20 legacy enterprise Racks รวมกัน ในรูปแบบ floor footprint เดียวกัน
เหตุใด Density กำลังปีนขึ้น
สองกองกำลังแยกต่างหากทำงาน และการรวมพวกเขาทำให้เกิดการวางแผนที่ไม่ดี:
- General IT density creep Consolidation virtualization และ denser server SKUs ผลักดัน fleet-wide average ขึ้นเศษส่วนของ kW ต่อปี — การเปลี่ยน 7.5 ถึง 7.8 kW/Rack มากกว่า 2025-2026 คือกองกำลังนี้ มันค่อยเป็นค่อยไปและคาดเดาได้
- AI cluster density GPU thermal design power ได้เติบโตเร็วกว่าเจนเนอเรชัน server ก่อนหน้า และสถาปัตยกรรม NVLink-scale Rack (72 GPU ทำหน้าที่เป็นโดเมน compute เดียว) ความเข้มข้น power นั้นลงใน cabinet ตัวเดียวมากกว่าการกระจายออกไปทั่ว row นี่คือ step change ไม่ใช่ trend line และเป็นเหตุผลที่ Rack ตัวเดียวตอนนี้สามารถ outdraw สิ่งที่ entire small colocation cage เคยใช้เมื่อทศวรรษก่อน
79% ของผู้ปฏิบัติการ surveyed expect rack density จะเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ขับเคลื่อนโดยวิธีการล้วนๆ โดย AI และ high-performance workloads อื่นๆ มากกว่า general enterprise IT
Electrical Distribution: Design ต้องเปลี่ยน ไม่ใช่แค่ scale up
5 kW Rack และ 130 kW Rack ไม่ใช่ปัญหาวิศวกรรมเดียวกัน scaled up — พวกเขาต้องการ distribution topology ต่างกัน:
- Circuit sizing 130 kW Rack ต้อง multiple high-amperage circuits (มักจะ three-phase 400V หรือสูงกว่า) มากกว่า single 208V/30A whip ที่ให้บริการ legacy Rack
- Busway vs. whips High-density halls ที่กำลังเพิ่มขึ้น run overhead busway พร้อม tap-off boxes sized per Rack เนื่องจาก individual whip runs กลายเป็นไม่ใช่เรื่องปกติที่ current draw นี้
- UPS และ generator sizing Facility-level backup capacity ต้องเป็น engineered ต่อ concentrated draw จริง per row ไม่ใช่ assumed even distribution — handful ของ AI Racks สามารถแทนมีความหมาย share ของ hall total committed power
- PDU intelligence Rack-level power distribution units ต้อง real-time monitoring ที่ density นี้; tripped breaker บน 130 kW Rack นำ 72 GPUs ออกในครั้งเดียว ไม่ใช่ handful ของ servers
Floor Loading และ Structural Limits
Weight ไม่ใช่แค่พลังงานและความร้อน กลายเป็น binding constraint ที่ high density
| Load type | Typical capacity |
|---|---|
| Standard office floor | 300-500 kg/m² |
| General data center minimum (host room) | ~1.0 t/m² (1,000 kg/m²) |
| China GB 50174-2017 standard (host room) | 8 kN/m² (~800 kg/m²) minimum |
| GB 50174-2017 heavy-equipment zones | 12 kN/m²+ |
| High-density facility design target | 1.5-2.0 t/m² |
| Populated liquid-cooled AI Rack footprint | ~13 kN/m² (~1,333 kg/m²) |
Facility สร้างขึ้นสำหรับ 500-750 kg/m² standards เก่ากว่า ไม่สามารถมี AI Racks ม้วนลงไป — slab raised floor หรือ structural grid อาจต้องได้รับการเสริมแรงก่อน 600-1,000+ kg cabinet พร้อม coolant manifolds และ cabling สามารถตั้งได้ปลอดภัย
Air-cooling Ceiling
Air cooling ยังคงเชื่อถือได้ถึง roughly 15-20 kW ต่อ Rack พร้อม standard hot-aisle containment และสามารถ push ไปยัง 30-40 kW พร้อม aggressive in-row cooling ใน halls ที่ออกแบบมาเป็นอย่างดี อย่างไรก็ตาม thermal density outruns สิ่งที่อากาศสามารถลบออกได้ด้วย economically และ direct-to-chip หรือ immersion liquid cooling กลายเป็น default มากกว่า option — ทุก GB200/GB300-class deployment ขนส่ง liquid-cooled เทคโนโลยี tradeoffs ระหว่าง direct-to-chip และ immersion รวม retrofit cost และ PUE impact มี coverage ใน liquid cooling guide ของเรา; ส่วนนี้ focus ใน density trend และ facility-design consequences ของมัน
Two-track Colocation Market
Density ได้แยก colocation ออกเป็นสองสินค้าที่ share building แต่ไม่ส่วนใหญ่อื่นๆ:
| Attribute | Legacy/standard colocation | High-density AI colocation |
|---|---|---|
| Typical Rack density | 3-7 kW | 20-100+ kW |
| Cooling | Air CRAC/CRAH | Direct-to-chip หรือ immersion CDUs required |
| Power distribution | Standard whips single-phase | Busway หรือ dedicated three-phase per-Rack monitoring |
| Floor/structural spec | Standard raised floor | Reinforced slab หรือ floor rating verification required |
| Contract structure | Per-Rack หรือ blended per-kW | Committed capacity มักจะ power-constrained ไม่ space-constrained |
| Market condition (2026) | More available inventory | North American primary-market vacancy ใกล้เคียง 1.6% Northern Virginia ใกล้เคียง 0.7% |
Roughly three-quarters ของ power capacity ในปัจจุบันอยู่ under construction ทั่ว North America ได้ pre-leased เรียบร้อยก่อนที่ cabinet ตัวเดียวจะมาถึง ตามการครอบคลุม 2026 ของ Data Center Knowledge — สะท้อนของวิธีการ power-constrained ไม่ใช่ space-constrained high-density segment กลายเป็น Full market-rate benchmarks โดย segment และ region อยู่ใน colocation pricing guide ของเรา และราคาสำหรับ cross-connects และ line items อื่นๆ ที่ scale ต่างกันใน high-density cages อยู่ใน cross-connect pricing guide
Stranded Power vs. Stranded Space
สองล้มเหลว modes ตอนนี้แข่งขันกัน เพื่อความสนใจใน capacity planning:
- Stranded space: floor area นั่ง empty เพราะ facility power หรือ cooling budget สำหรับ zone นั้น allocated เรียบร้อยที่อื่นแล้ว — common ใน halls เก่ากว่า retrofitted สำหรับ handful ของ high-density cages
- Stranded power: electrical capacity มีอยู่ใน facility total draw แต่ไม่สามารถถึง specific Rack เพราะ PDUs busway taps หรือ circuit breakers ใน row นั้น already ที่ limit — ค่อยๆ กลายเป็น failure mode ที่พบบ่อยกว่า เนื่องจาก density เพิ่มขึ้นไม่สม่ำเสมอทั่ว hall มากกว่า uniformly
ผลกระทบเชิงปฏิบัติเหมือนกัน ไม่ว่าจะในทั้งสองวิธี: ชำระเงินสำหรับ capacity ที่คุณไม่สามารถใช้ได้ Fix คือ design-time ไม่ใช่ lease-time — provisioning distribution infrastructure สำหรับ density ที่คุณ expect จะต้องการใน year three ของเทอม ไม่ใช่แค่ density ของ Rack ที่คุณติดตั้งบน day one
Planning สำหรับ Future Density: สิ่งที่ Buyers ควรจะทำ
- State density requirement ของคุณใน RFP ไม่ใช่แค่ total kW 500 kW deployment ที่ 10 kW/Rack และเดียวกัน 500 kW ที่ 100 kW/Rack ต้องการ cooling และ floor specifications ที่แตกต่างกันอย่างเต็มเปี่ยมจาก operator
- Verify structural rating ก่อนการ commit ไปยัง high-density cages โดยเฉพาะใน retrofitted (non-purpose-built) facilities — ขอสำหรับ documented floor load rating ไม่ใช่แค่มันได้ rating สำหรับ high density
- Ask วิธีการ power distributed ไปยัง row ของคุณ ไม่ใช่แค่สิ่งที่ facility total committed capacity Facility สามารถมี ample total power และยังคงไม่สามารถ deliver มันไปยัง specific Rack position ของคุณ
- Budget สำหรับ liquid cooling infrastructure ที่แยกจาก Rack rent ถ้า density ของคุณจะเกิน roughly 30-40 kW/Rack — นี่คือ distinct line item ไม่ใช่สิ่งที่ legacy per-kW colocation pricing ได้รวม
- Model growth ไม่ใช่แค่ load ของวันนี้ ให้ AI cluster density ได้ย้ายจาก ~40 kW ไปยัง 130+ kW ต่อ Rack ใน roughly สามเจนเนอเรชันของผลิตภัณฑ์ Facility ที่ only just meet requirement วันนี้มี little headroom สำหรับ refresh cycle
สำหรับ workload-specific compute pricing ที่ density tiers เหล่านี้ ดู GPU price tracker; สำหรับ facility-level specifications โดย site data center catalog lists power และ cooling capability per facility
คำถามที่พบบ่อย
Power density เฉลี่ยของ Rack ในปี 2026 เท่ากับเท่าไร
สำรวจ Global Data Center ประจำปีที่ 16 ของ Uptime Institute กำหนดความหนาแน่นของ Rack เฉลี่ยที่ 7.8 kW เมื่อไม่รวม outliers ที่มีความหนาแน่นสูง ซึ่งเพิ่มขึ้นจาก 7.5 kW ในปี 2025 — การเพิ่มขึ้นที่ช้าและต่อเนื่อง เมื่อรวม outliers ตัวเลขทั่วไป (modal) เกิน 11 kW และผู้ดำเนินการ 24% รายงานว่าพวกเขามี Rack อย่างน้อยบางส่วนที่ 30 kW ขึ้นไป ซึ่งเพิ่มขึ้นจากปีก่อนหน้า
NVIDIA GB200 NVL72 Rack ใช้พลังงานเท่าไร
GB200 NVL72 Rack ใช้พลังงานประมาณ 120 kW ตามค่าระบุ และ 130-132 kW ตามการวัดในคลัสเตอร์ที่ปรับใช้จริง แบ่งประมาณ 115 kW บน liquid loop และ 17 kW air-cooled ตามข้อมูลจาก TrendForce และผู้รวมระบบ เจนเนอเรชันถัดไป GB300 NVL72 อยู่ที่ประมาณ 135-142 kW ต่อ Rack — ทั้งสองต้องใช้ direct-to-chip liquid cooling ตามค่าเริ่มต้น
Air cooling สามารถจัดการ power density ที่ระดับใดได้
Air cooling ทำงานได้อย่างเชื่อถือได้ถึง 15-20 kW ต่อ Rack พร้อม in-row หรือ hot-aisle containment และมีความท้าทายมากขึ้นที่จะรักษาเศรษฐศาสตร์ได้เมื่อเกิน 30-40 kW ข้างต้นเกณฑ์นี้ deployment ที่เกือบทั้งหมดเปลี่ยนมาใช้ direct-to-chip หรือ immersion liquid cooling — ดูคู่มือ liquid cooling ของเราเพื่อเปรียบเทียบ DTC กับ immersion
เหตุใดจึง rack power density เพิ่มขึ้นมากตั้งแต่ปี 2015
Enterprise Rack ในช่วงกลาง-ปลาย 2010s ทำงานประมาณ 5-10 kW บน virtualized blade servers ตัวรวมสนใจของ cloud ผลักดัน averages ไป 8-20 kW ตลอดทศวรรษ 2010 และ hyperscale/HPC deployment ถึง 30 kW ภายในปี 2020 AI training hardware พบว่าหักเข้า: single GPU server tray ในปัจจุบันใช้พลังงานเท่ากับ legacy Rack เต็มตัวเมื่อก่อน และการบรรจุ 72 GPU เข้า NVLink domain เดียว (เช่นใน GB200 NVL72) ผลักดัน density เกิน 100 kW
Power density สูงกว่าหมายความว่า colocation cost ต่ำกว่าหรือ
ไม่เลย — high-density AI colocation มีราคาพรีเมี่ยมต่อ kW ไม่ใช่ส่วนลด เพราะมันต้องการ liquid cooling loops reinforced floors และ dedicated power infrastructure ที่ legacy 5-7 kW hall ไม่มี สิ่งที่ density เปลี่ยนคือต้นทุนต่อหน่วยของ compute: ติดตั้ง GPU มากขึ้นในพื้นที่น้อยลงลดต้นทุนจริงของ real-estate และ shell ต่อ Rack แม้ว่า power bill จะเพิ่มขึ้น
High-density AI Rack ต้องการ floor loading เท่าไร
Liquid-cooled AI Rack ที่ populated อย่างเต็มที่ — รวม cabinet GPU coolant distribution hardware และ cabling — สามารถกำหนด combined load ใกล้เคียง 1,333 kg ต่อตารางเมตร (ประมาณ 13 kN/m²) ที่ footprint ของมัน มาตรฐาน data center design GB 50174-2017 ของจีนต้องการ minimum live load 8 kN/m² (ประมาณ 800 kg/m²) สำหรับ host rooms และ 12 kN/m² ขึ้นไปสำหรับ heavy-equipment zones ซึ่งสูงกว่า typical office floors 300-500 kg/m² มาก
Stranded power ใน data center คืออะไร
Stranded power คือ capacity ที่มีอยู่บนกระดาษ — allocated ในแบบ electrical design — แต่ไม่สามารถส่งได้จริงถึง Rack เพราะ distribution infrastructure (PDUs, busway, breakers) มีขนาดเล็กเกินไปหรือ misallocated เทียบกับว่า load มันนั่งอยู่จริงๆ ขณะที่ densities เพิ่มขึ้นไม่สม่ำเสมอทั่วไป hall ผู้ดำเนินการ hit power-distribution limits ก่อนพวกเขาหมดพื้นที่ floor หรือ total facility power
แหล่งข้อมูล
แหล่งข้อมูลปฐมภูมิที่อ้างอิงในบทความนี้ ตัวเลขทุกตัวเชื่อมโยงไปยังที่มา
- Uptime Institute 16th Annual Global Data Center Survey 2026
- Ramboll: 100+ kW per rack — the evolution of power density
- TrendForce: NVIDIA GB200 NVL72 rack power analysis
- Introl: GB200 NVL72 deployment guide
- Data Center Knowledge: Power, Not Space — The Colocation Battleground in 2026
- CBRE Global Data Center Trends 2026
- datacenters.com: Stranded power as the next data center risk
- Data center raised floor loading calculation standards
ขอใบเสนอราคา
บอกความต้องการของคุณ — เราจะจับคู่กับดาต้าเซ็นเตอร์ในแคตตาล็อกและส่งใบเสนอราคาจริงกลับมา ฟรีสำหรับผู้ซื้อ