Mật độ công suất: Từ 5 kW đến 130 kW trên mỗi Rack
Mật độ công suất rack tăng từ 5 kW vào năm 2015 lên 130+ kW cho các rack GB200 NVL72 vào năm 2026 — điều gì thúc đẩy nó và ý nghĩa của nó đối với làm mát, công suất và chi phí colocation.

Mật độ công suất rack đã tăng gấp ba lần trong một thập kỷ và sau đó vượt ra khỏi mô hình của chính nó trong hai năm qua: từ khoảng 5 kW trên mỗi rack điển hình vào năm 2015, đến trung bình khảo sát 7,8 kW vào năm 2026, đến 130+ kW cho một tủ NVIDIA GB200 NVL72 duy nhất chạy trong sản xuất ngày hôm nay. Động lực là công suất thiết kế nhiệt GPU, không phải tăng trưởng CNTT chung — và nó hiện là biến duy nhất lớn nhất trong cách các trung tâm dữ liệu được thiết kế, định giá và bán.
Những điểm chính
- Trung bình mật độ toàn hạm đội vẫn tăng chậm. Khảo sát 2026 của Uptime Institute đặt trung bình loại trừ ngoại lệ ở 7,8 kW trên mỗi rack, tăng từ 7,5 kW vào năm 2025. Con số theo mốt bao gồm các cơ sở mật độ cao vượt quá 11 kW.
- Rack AI ở trên một đường cong riêng, dốc hơn nhiều. Một rack GB200 NVL72 tiêu thụ 130-132 kW đo được; rack GB300 NVL72 kế tiếp đạt khoảng 135-142 kW, theo dữ liệu của TrendForce và nhà tích hợp.
- Làm mát không khí tối đa khoảng 30-40 kW/rack. Vượt quá đó, làm mát chất lỏng trực tiếp đến chip hoặc ngâm trở thành bắt buộc — xem hướng dẫn làm mát chất lỏng của chúng tôi để so sánh công nghệ.
- Thị trường colocation đã chia thành hai hướng. Rack enterprise cũ chạy 3-7 kW; rack sẵn sàng cho AI chạy 20-100+ kW, và chúng được định giá, xây dựng và bán khác nhau, theo báo cáo 2026 của CBRE và Data Center Knowledge.
- Tải sàn kết cấu hiện là ràng buộc cứng. Một rack AI làm mát chất lỏng được lắp đầy có thể áp dụng khoảng 1.333 kg/m² — gấp nhiều lần so với những gì sàn văn phòng tiêu chuẩn hoặc hội trường dữ liệu cũ được thiết kế.
- Phân phối điện, không phải tổng công suất cơ sở, là nút cổ chai mới. Công suất bị mắc kẹt — công suất tồn tại trên hóa đơn công cộng nhưng không thể đến được một rack cụ thể — đang nổi lên như một rủi ro lập kế hoạch lớn hơn so với không gian sàn bị mắc kẹt.
Giá chuẩn mực hiện tại trên mỗi kW theo thị trường nằm trong chỉ số giá colocation; dữ liệu cơ sở vật chất cơ bản nằm trong danh mục trung tâm dữ liệu.
Dòng thời gian mật độ: 2000 đến 2026
| Kỷ nguyên | Mật độ điển hình | Điều thay đổi |
|---|---|---|
| Cuối những năm 1990 — đầu những năm 2000 | 1-3 kW/rack | Colocation dot-com, máy chủ mục đích duy nhất |
| Giữa — cuối những năm 2000 | 5-10 kW/rack | Máy chủ blade, ảo hóa sớm (lên tới hợp nhất 32:1) |
| Những năm 2010 | 8-20 kW/rack | Hợp nhất đám mây chuyển tải từ enterprise đến colocation |
| 2015-2020 | Lên tới 30 kW/rack | Cluster hyperscale và HPC đẩy mật độ đỉnh |
| 2021-2025 | 7 → 16 kW/rack (trung bình) | AFCOM State of the Data Center Report theo dõi trung bình tăng gấp đôi |
| 2026 | 7,8 kW trung bình / 130+ kW cho rack AI | Cluster GPU tách rời từ trung bình CNTT chung hoàn toàn |
Nguồn: phân tích lịch sử của Ramboll; AFCOM State of the Data Center Report 2025; Khảo sát Trung tâm Dữ liệu Toàn cầu 2026 của Uptime Institute.
Bốn kỷ nguyên đầu tiên di chuyển cùng nhau — một đường cong, được thúc đẩy bởi hợp nhất máy chủ và tỷ lệ ảo hóa. Kể từ năm 2021, đường cong đã phân nhánh: rack enterprise và đám mây chung vẫn tăng dần dần, trong khi rack GPU đã nhảy một bậc độ lớn trong chưa tới năm năm.
Một rack AI hiện đại thực tế tiêu thụ bao nhiêu
| Nền tảng | Công suất trên mỗi rack | Làm mát | GPU trên mỗi rack |
|---|---|---|---|
| Rack enterprise cũ | 5-7 kW | Air | N/A |
| Rack đám mây/ảo hóa tiêu chuẩn | 8-16 kW | Air | N/A |
| Máy chủ NVIDIA HGX-class làm mát không khí | 10-15 kW trên mỗi máy chủ | Air | 8 |
| NVIDIA GB200 NVL72 | 120 kW danh định, 130-132 kW đo được | Direct-to-chip (liquid) + air | 72 |
| NVIDIA GB300 NVL72 | ~135-142 kW | Direct-to-chip (liquid) + air | 72 |
GB200 NVL72 chia tải của nó: khoảng 115 kW được tỏa nhiệt bởi vòng lặp chất lỏng và 17 kW bởi hệ thống không khí cơ sở, theo phân tích mức rack của TrendForce. Một rack duy nhất đó tiêu thụ nhiều công suất hơn 15-20 rack enterprise cũ kết hợp, nhưng chỉ chiếm cùng diện tích sàn.
Tại sao mật độ lại tăng
Hai lực riêng biệt đang hoạt động, và nhầm lẫn chúng dẫn đến lập kế hoạch kém:
- Sự tăng nhẹ mật độ CNTT chung. Hợp nhất, ảo hóa, và SKU máy chủ denser đẩy trung bình toàn hạm đội tăng một phần nhỏ kW mỗi năm — chuyển từ 7,5 đến 7,8 kW/rack trong giai đoạn 2025-2026 là lực này. Nó xảy ra dần dần và có thể dự báo được.
- Mật độ cụm AI. Công suất thiết kế nhiệt GPU đã tăng nhanh hơn bất kỳ thế hệ máy chủ nào trước đó, và kiến trúc rack quy mô NVLink (72 GPU hoạt động như một miền tính toán) tập trung công suất đó vào một tủ duy nhất thay vì phân tán nó trên một hàng. Đây là một thay đổi bước, không phải một xu hướng, và đó là lý do tại sao một rack duy nhất hiện có thể tiêu thụ công suất nhiều hơn toàn bộ một lồng colocation nhỏ sử dụng cách đây một thập kỷ.
79% các nhà vận hành được khảo sát kỳ vọng mật độ rack sẽ tiếp tục tăng, được thúc đẩy chủ yếu bởi AI và workload hiệu suất cao khác thay vì CNTT doanh nghiệp chung.
Phân phối điện: thiết kế phải thay đổi, không chỉ tăng quy mô
Một rack 5 kW và một rack 130 kW không phải là cùng một vấn đề kỹ thuật được tăng quy mô — chúng yêu cầu cấu trúc phân phối khác nhau:
- Kích cỡ mạch. Một rack 130 kW cần nhiều mạch điện áp cao (thường là ba pha 400V hoặc cao hơn) thay vì một whip 208V/30A duy nhất phục vụ một rack enterprise cũ.
- Busway so với whips. Các hội trường mật độ cao ngày càng chạy overhead busway với hộp tap-off được kích cỡ theo rack, vì các chạy whip riêng lẻ trở nên không thực tế ở lực dòng này.
- Kích cỡ UPS và máy phát điện. Công suất dự phòng mức cơ sở phải được thiết kế theo tải tập trung thực tế trên mỗi hàng, không phải một phân phối đều giả định — một số ít rack AI có thể đại diện cho một chia sẻ có ý nghĩa của tổng công suất cam kết của một hội trường.
- PDU thông minh. Các thiết bị phân phối điện mức rack cần giám sát thời gian thực ở mật độ này; một ngắt mạch bị kích hoạt trên một rack 130 kW loại bỏ 72 GPU cùng một lúc, không phải một số ít máy chủ.
Tải sàn và giới hạn kết cấu
Trọng lượng, không chỉ công suất và nhiệt, trở thành ràng buộc ràng buộc ở mật độ cao.
| Loại tải | Công suất điển hình |
|---|---|
| Sàn văn phòng tiêu chuẩn | 300-500 kg/m² |
| Tối thiểu trung tâm dữ liệu chung (phòng máy chủ) | ~1,0 t/m² (1.000 kg/m²) |
| Tiêu chuẩn GB 50174-2017 của Trung Quốc (phòng máy chủ) | 8 kN/m² (~800 kg/m²) tối thiểu |
| GB 50174-2017 khu vực thiết bị nặng | 12 kN/m²+ |
| Mục tiêu thiết kế cơ sở mật độ cao | 1,5-2,0 t/m² |
| Diện tích rack AI làm mát chất lỏng được lắp đầy | ~13 kN/m² (~1.333 kg/m²) |
Một cơ sở được xây dựng theo tiêu chuẩn 500-750 kg/m² cũ hơn không thể chỉ đơn giản có rack AI được đưa vào — tấm bê tông, sàn nâng, hoặc lưới kết cấu có thể cần gia cố trước khi một tủ 600-1.000+ kg với kính lưu phối chất làm mát và cáp có thể được đặt an toàn.
Trần máy làm mát không khí
Làm mát không khí vẫn đáng tin cậy lên tới khoảng 15-20 kW trên mỗi rack với chứa đựng hot-aisle tiêu chuẩn, và có thể được đẩy đến 30-40 kW với làm mát trong hàng tích cực ở các hội trường được thiết kế tốt. Vượt quá điểm đó, mật độ nhiệt vượt quá những gì không khí có thể loại bỏ kinh tế, và làm mát chất lỏng trực tiếp đến chip hoặc ngâm trở thành mặc định thay vì một lựa chọn — mọi triển khai loại GB200/GB300 được vận chuyển làm mát chất lỏng. Sự trao đổi công nghệ giữa direct-to-chip và ngâm, bao gồm chi phí retrofit và ảnh hưởng PUE, được đề cập trong hướng dẫn làm mát chất lỏng của chúng tôi; bài viết này tập trung vào xu hướng mật độ và hậu quả thiết kế cơ sở của nó.
Thị trường colocation hai hướng
Mật độ đã chia colocation thành hai sản phẩm chia sẻ một tòa nhà nhưng không chia sẻ nhiều:
| Thuộc tính | Colocation legacy/tiêu chuẩn | Colocation AI mật độ cao |
|---|---|---|
| Mật độ rack điển hình | 3-7 kW | 20-100+ kW |
| Làm mát | Air, CRAC/CRAH | Direct-to-chip hoặc ngâm, CDU bắt buộc |
| Phân phối điện | Whips tiêu chuẩn, đơn pha | Busway hoặc ba pha chuyên dụng, giám sát trên mỗi rack |
| Spec sàn/kết cấu | Sàn nâng tiêu chuẩn | Sàn được gia cố hoặc xác minh đánh giá sàn bắt buộc |
| Cấu trúc hợp đồng | Trên mỗi rack hoặc blend trên mỗi kW | Công suất cam kết, thường bị giới hạn công suất không phải là không gian |
| Điều kiện thị trường (2026) | Nhiều kho dự trữ có sẵn | Tỷ lệ trống thị trường chính Bắc Mỹ gần 1,6%, Bắc Virginia gần 0,7% |
Khoảng ba phần tư công suất hiện đang được xây dựng trên toàn Bắc Mỹ đã được cho thuê trước khi một tủ duy nhất vận chuyển, theo báo cáo colocation 2026 của Data Center Knowledge — một phản ánh của cách công suất bị giới hạn, không phải không gian bị giới hạn, phân khúc mật độ cao đã trở thành. Chuẩn mực giá thị trường đầy đủ theo phân khúc và khu vực nằm trong hướng dẫn giá colocation của chúng tôi, và giá cho cross-connect và các mục dòng khác được tính tỷ lệ khác nhau trong lồng mật độ cao nằm trong hướng dẫn giá cross-connect.
Công suất bị mắc kẹt so với không gian bị mắc kẹt
Hai chế độ lỗi hiện cạnh tranh với sự chú ý trong lập kế hoạch công suất:
- Không gian bị mắc kẹt: diện tích sàn nằm trống vì ngân sách công suất hoặc làm mát của cơ sở cho khu vực đó đã được cam kết ở nơi khác — phổ biến ở các hội trường cũ được cải tạo cho một số ít lồng mật độ cao.
- Công suất bị mắc kẹt: công suất điện tồn tại trong tổng lực của cơ sở nhưng không thể đến được một rack cụ thể vì PDU, tap busway, hoặc ngắt mạch trong hàng đó đã ở giới hạn của chúng — ngày càng trở thành chế độ lỗi phổ biến hơn khi mật độ tăng không đều trên toàn hội trường thay vì đồng đều.
Ảnh hưởng thực tế là như nhau dù bằng cách nào: trả tiền cho công suất bạn không thể sử dụng. Bộ sửa chữa là thời gian thiết kế, không phải thời gian thuê — cung cấp cơ sở hạ tầng phân phối cho mật độ bạn dự kiến sẽ cần vào năm thứ ba của một hạn kỳ, không chỉ mật độ của rack bạn đang cài đặt vào ngày thứ nhất.
Lập kế hoạch cho mật độ tương lai: những gì người mua nên làm
- Nêu yêu cầu mật độ của bạn trong RFP, không chỉ tổng kW. Một triển khai 500 kW ở 10 kW/rack và 500 kW tương tự ở 100 kW/rack cần có các thông số kỹ thuật làm mát và sàn hoàn toàn khác nhau từ nhà vận hành.
- Xác minh đánh giá kết cấu trước khi cam kết với lồng mật độ cao, đặc biệt là ở các cơ sở được cải tạo (không mục đích xây dựng) — yêu cầu đánh giá tải sàn được ghi chép, không chỉ “nó được đánh giá cho mật độ cao.”
- Hỏi cách điện được phân phối tới hàng của bạn, không chỉ công suất cam kết tổng cộng của cơ sở. Một cơ sở có thể có công suất tổng dồi dào và vẫn không thể cung cấp nó cho vị trí rack cụ thể của bạn.
- Ngân sách cho cơ sở hạ tầng làm mát chất lỏng riêng biệt với tiền thuê rack nếu mật độ của bạn sẽ vượt quá khoảng 30-40 kW/rack — đây là một mục riêng biệt, không phải một cái gì đó giá colocation legacy trên mỗi kW đã bao gồm.
- Mô hình tăng trưởng, không chỉ tải ngày hôm nay. Với mật độ cụm AI di chuyển từ ~40 kW đến 130+ kW trên mỗi rack trong khoảng ba thế hệ sản phẩm, một cơ sở chỉ đáp ứng đủ yêu cầu ngày hôm nay mang lại rất ít headroom cho một chu kỳ làm mới.
Để định giá tính toán dành riêng cho khối lượng công việc ở các cấp mật độ này, xem tracker giá GPU; để biết các thông số kỹ thuật mức cơ sở theo trang web, danh mục trung tâm dữ liệu liệt kê khả năng công suất và làm mát trên mỗi cơ sở.
Câu hỏi thường gặp
Mật độ công suất rack trung bình vào năm 2026 là bao nhiêu?
Khảo sát Trung tâm Dữ liệu Toàn cầu lần thứ 16 hàng năm của Uptime Institute đặt mật độ rack trung bình ở 7,8 kW khi loại trừ các điểm ngoại lệ mật độ cao, tăng từ 7,5 kW vào năm 2025 — một sự gia tăng chậm, ổn định. Bao gồm các điểm ngoại lệ, con số điển hình (theo mốt) vượt quá 11 kW, và 24% các nhà vận hành hiện báo cáo có ít nhất một số rack ở 30 kW hoặc cao hơn, tăng từ những năm trước.
Rack NVIDIA GB200 NVL72 tiêu thụ bao nhiêu công suất?
Một rack GB200 NVL72 tiêu thụ khoảng 120 kW danh định và 130-132 kW như được đo lường trong các cụm triển khai, chia thành khoảng 115 kW trên vòng lặp chất lỏng và 17 kW làm mát không khí, theo dữ liệu của TrendForce và nhà tích hợp. Thế hệ tiếp theo, GB300 NVL72, đạt khoảng 135-142 kW trên mỗi rack — cả hai đều yêu cầu làm mát chất lỏng trực tiếp đến chip theo mặc định.
Làm mát không khí tiêu chuẩn có thể xử lý được mật độ rack nào?
Làm mát không khí thường đáng tin cậy lên tới 15-20 kW trên mỗi rack với chứa đựng trong hàng hoặc hot-aisle, và trở nên khó duy trì kinh tế ở trên 30-40 kW. Vượt quá ngưỡng đó, gần như tất cả các triển khai chuyển sang làm mát chất lỏng trực tiếp đến chip hoặc ngâm — xem [hướng dẫn làm mát chất lỏng](/guides/liquid-cooling-guide/) của chúng tôi để so sánh công nghệ.
Tại sao mật độ công suất rack lại tăng lên nhiều như vậy kể từ năm 2015?
Các rack doanh nghiệp ở giữa những năm 2010 chạy khoảng 5-10 kW trên các máy chủ blade ảo hóa. Hợp nhất đám mây đã đẩy trung bình hướng tới 8-20 kW trong suốt những năm 2010, và các triển khai hyperscale/HPC đạt tới 30 kW vào năm 2020. Phần cứng huấn luyện AI phá vỡ mô hình: một khay máy chủ GPU duy nhất hiện tiêu thụ những gì một rack enterprise đầy đủ từng làm, và đóng gói 72 GPU vào một miền NVLink (như trong GB200 NVL72) đã đẩy mật độ vượt quá 100 kW.
Mật độ rack cao hơn có nghĩa là chi phí colocation thấp hơn không?
Không trực tiếp — colocation AI mật độ cao được định giá ở mức cao hơn trên mỗi kW, không phải chiết khấu, vì nó yêu cầu vòng lặp làm mát chất lỏng, sàn được gia cố, và cơ sở hạ tầng điện năng chuyên dụng mà các hội trường enterprise 5-7 kW cũ không có. Những gì mật độ thay đổi là chi phí trên mỗi đơn vị tính toán: lắp nhiều GPU vào không gian sàn ít hơn làm giảm chi phí bất động sản và shell trên mỗi rack, ngay cả khi hóa đơn điện tăng lên.
Tải sàn nào mà một rack AI mật độ cao yêu cầu?
Một rack AI làm mát chất lỏng được lắp đầy — bao gồm tủ, GPU, phần cứng phân phối chất làm mát, và cáp — có thể áp dụng tải kết hợp gần 1.333 kg trên mỗi mét vuông (khoảng 13 kN/m²) trên diện tích của nó. Tiêu chuẩn thiết kế trung tâm dữ liệu GB 50174-2017 của Trung Quốc yêu cầu tải trực tiếp tối thiểu 8 kN/m² (khoảng 800 kg/m²) cho phòng máy chủ và 12 kN/m² hoặc cao hơn cho các khu vực thiết bị nặng, cao hơn đáng kể so với 300-500 kg/m² điển hình của sàn văn phòng tiêu chuẩn.
Công suất bị mắc kẹt trong một trung tâm dữ liệu là gì?
Công suất bị mắc kẹt là công suất tồn tại trên giấy — được phân bổ trong thiết kế điện — nhưng thực tế không thể được cung cấp cho một rack vì cơ sở hạ tầng phân phối (PDU, busway, ngắt mạch) quá nhỏ hoặc bị phân bổ sai so với nơi tải thực tế nằm. Khi mật độ tăng không đều trên toàn hội trường, các nhà vận hành ngày càng gặp giới hạn phân phối điện trước khi hết không gian sàn hoặc tổng công suất cơ sở.
Nguồn
Các nguồn sơ cấp được trích dẫn trong bài. Mọi con số đều dẫn tới nơi xuất phát.
- Uptime Institute 16th Annual Global Data Center Survey 2026
- Ramboll: 100+ kW per rack — the evolution of power density
- TrendForce: NVIDIA GB200 NVL72 rack power analysis
- Introl: GB200 NVL72 deployment guide
- Data Center Knowledge: Power, Not Space — The Colocation Battleground in 2026
- CBRE Global Data Center Trends 2026
- datacenters.com: Stranded power as the next data center risk
- Data center raised floor loading calculation standards
Nhận báo giá
Cho chúng tôi biết nhu cầu của bạn — chúng tôi ghép nối với các trung tâm dữ liệu trong danh mục và gửi lại báo giá thực. Miễn phí cho người mua.