ตลาด Data Center ของอินเดีย: Mumbai, Chennai, Hyderabad
ตลาด colocation ของอินเดียถึง $7.31B ในปี 2026 (+25.5% YoY) Mumbai ครองส่วนแบ่ง capacity 54% และ AI campuses ขนาด gigawatt กำลังเปิดตัวใน Vizag, Jamnagar และ Hyderabad

ตลาด colocation ของอินเดียคาดการณ์ว่าจะถึง $7.31 พันล้านในปี 2026 เพิ่มขึ้น 25.5% ปีต่อปี โดยมี installed capacity เพิ่มขึ้นจากประมาณ 4.48GW ในปี 2025 ไปทาง forecast 15.21GW ในปี 2031 Mumbai ครองส่วนแบ่ง 54% ของ colocation capacity ระดับชาติจากความแข็งแกร่งของสถานีลงจอด submarine cable ของเธอ colocation ค่าใช้จ่ายประมาณ ₹12,000-25,000 ($145-300) ต่อ kW ต่อเดือนขึ้นอยู่กับเมืองและขนาด และคลื่นของ gigawatt-scale AI campuses — AdaniConneX-Google ใน Visakhapatnam, Reliance-Meta ใน Jamnagar, Microsoft และ AWS ใน Hyderabad — กำลัง redraw map นอกเหนือจากแกน traditional Mumbai-Chennai ข้อ upside ราคาเป็นจริง: ที่ $0.122/kWh ไฟฟ้า commercial ของอินเดียค่าใช้จ่ายต่ำกว่าครึ่งของอัตรา Singapore ข้อแม้ก็คือ certification coverage และ grid buildout ในโค้งอำเภอ power-led ใหม่ยังไม่ทันการประกาศ capacity
ข้อสำคัญหลัก
- ขนาด market: รายได้ colocation $7.31B ในปี 2026 (+25.5% YoY); installed base ~4.48GW (2025) → ~5.45GW (2026) → forecast 15.21GW โดย 2031 CAGR 22.79% (GlobalData)
- การเติบโตของ supply: CBRE projects ~30% YoY capacity growth ในปี 2026 บน ~500MW ของ fresh colocation supply; JLL recorded 97.9MW ของ net take-up ใน H1 2025 (+48% YoY) ต่อ 4.3% vacancy — supply-constrained market แม้จะมีอัตราการเติบโต
- การกระจุกตัวทางภูมิศาสตร์: Mumbai 54% ของ colocation capacity ระดับชาติ, Chennai 20%, Delhi-NCR 10%, Bengaluru 7% (JLL) Newer power-led hubs — Hyderabad, Visakhapatnam, Jamnagar — นั่งอยู่นอกการแบ่ง legacy นี้ทั้งหมด
- ราคา: power-based billing ประมาณ ₹12,000-25,000/kW/month ($145-300); Mumbai และ Bengaluru priced ข้างบน Chennai, Hyderabad และ Delhi-NCR Commercial power average $0.122/kWh ระดับชาติ — ต่ำกว่าครึ่งของ Singapore’s ~$0.262/kWh
- คลื่น AI: AdaniConneX-Google (~$15B, Vizag, gigawatt-scale), Reliance-Meta (Jamnagar, 168MW phase one ของ 1GW-class campus), Microsoft’s new three-AZ Hyderabad region, AWS’s $7B Hyderabad pledge และ Adani Group’s $100B renewable-AI commitment ผ่าน 2035
- ข้อเสนอแรงจูงใจของรัฐ: Maharashtra (ยกเว้น electricity-duty 60% 15 ปี), Telangana (100% stamp-duty/registration reimbursement), Tamil Nadu (concessional tariffs dedicated feeders — policy renewal pending ณ mid-2026)
- certification gap: ของ facilities Coloprice tracks ใน India เฉพาะ Uptime Institute Tier IV rating ที่มีการเผยแพร่; หลาย ๆ อย่าง rely บน TIA-942 หรือ ISO/SOC attestations — verify per facility ไม่ใช่ per operator
Live India pricing และ facility-level detail sit บน colocation price index และ data center catalog
ขนาด market: สามตัวเลข สามนิยาม
ประมาณการของ third-party เกี่ยวกับ India data center capacity diverge sharply และช่องว่างส่วนใหญ่เป็น definitional — colocation-only revenue เทียบกับ total installed IT load รวมถึง hyperscaler-owned campuses ที่ไม่เคยเข้า third-party colocation market
| Source | Metric | 2025/26 figure | Forecast |
|---|---|---|---|
| GlobalData | Colocation installed capacity | 4.48GW (2025) | 15.21GW โดย 2031 (22.79% CAGR) |
| GlobalData | Colocation revenue | $7.31B (2026, +25.5% YoY) | — |
| CBRE | Fresh colocation supply | ~500MW added ในปี 2026 (+30% YoY capacity growth) | — |
| JLL | Net take-up | 97.9MW ใน H1 2025 (+48% YoY), 4.3% vacancy | — |
| Coloprice catalog | Tracked facility capacity | 1,738MW ข้ามศูนย์ India facilities 10 | 7 ของ 10 marketed AI-ready |
Sources: GlobalData/Yahoo Finance, CBRE via Business Today, JLL, Coloprice catalog.
ข้อการเลือกปฏิบัติ: รหัสหลัก headline number อัตราการทำความเสียหาย lead with ตรวจสอบว่า colocation third-party counting alone หรือ total installed IT load รวมถึง captive hyperscaler builds เช่น AWS’s หรือ Google’s own campuses — two categories ไม่ใช่ interchangeable และ India-market comparisons ที่ผสมจะ overstate หรือ understate growth ขึ้นอยู่กับทิศทาง mixing
regional split: Mumbai, Chennai และ new power-led hubs
India data center map ทำให้ historically split ตามแกน — cable-landing cities เทียบกับ everywhere else — และตอนนี้ splitting ตามแกนสอง gigawatt AI campuses land ในสถานที่มีที่ดินและไฟฟ้า แต่ไม่มี legacy carrier density
| City/region | National capacity share | What it’s built on |
|---|---|---|
| Mumbai / Navi Mumbai | 54% (JLL) | Submarine cable landing (SMW3, FLAG FEA, IMEWE, TGN-EA, MENA, SEACOM), carrier density, financial-sector demand |
| Chennai | 20% (JLL) | Secondary cable landing, Tamil Nadu incentives, AdaniConneX และ STT GDC campuses |
| Delhi-NCR (Noida) | 10% (JLL) | Northern enterprise demand, government/BFSI proximity |
| Bengaluru | 7% (JLL) | Tech-sector enterprise demand, talent base |
| Hyderabad | Growing, power-led | Telangana incentives, Microsoft’s new 3-AZ region, AWS’s $7B expansion, STT GDC |
| Visakhapatnam (Vizag) | New, gigawatt-scale | AdaniConneX-Google ~$15B campus, coastal power access |
| Jamnagar, Gujarat | New, gigawatt-scale | Reliance-Meta built-to-suit campus (168MW phase one ของ 1GW-class site), Reliance’s existing energy infrastructure |
Mumbai และ Chennai quoted บน interconnection value — tenants pay สำหรับ cable-landing proximity และ carrier choice Hyderabad, Vizag และ Jamnagar เป็นการค้า different: land availability และ grid access เป็นสินค้า และ AI-training tenants signing ที่นั่นไม่จำเป็น carrier density ด้วยวิธี colocation customer running latency-sensitive enterprise traffic ทำ Distinction นั่นสำคัญสำหรับ buyers — Vizag หรือ Jamnagar footprint ไม่ใช่ substitute สำหรับ Mumbai presence หากสิ่งที่คุณต้อง network edge และ reverse equally true สำหรับ training clusters
ราคา: power-based และ cheaper than ส่วนใหญ่ APAC
Indian colocation pricing structured รอบ power draw แทนที่ flat rack rates ซึ่งทำให้ cross-provider comparison harder กว่า Singapore หรือ US
| Component | Typical range | Notes |
|---|---|---|
| Colocation, per kW/month | ₹12,000-25,000 (~$145-300) | Varies โดย city, contract size และ commitment term |
| Retail/enterprise racks | Priced per kVA แทนที่ per rack ในส่วนใหญ่ quotes | A 4kVA rack commonly runs ₹32,000-60,000/month ใน power alone |
| Commercial/industrial power | $0.122/kWh national average, range $0.09-0.14 | Maharashtra และ Tamil Nadu sit ในแถบบน; open-access renewable PPAs common สำหรับ larger tenants |
Sources: Cyfuture Cloud, GlobalPetrolPrices.
ต่อ region ราคา power นั่นคือ headline advantage: $0.122/kWh น้อยกว่าครึ่ง Singapore’s ประมาณ $0.262/kWh และ meaningfully ต่ำกว่า Japan’s $0.201/kWh (ดู Singapore market guide สำหรับ comparison basis) Mumbai และ Bengaluru still command premium ข้าง Chennai, Hyderabad และ Delhi-NCR — real estate cost และ cable-landing proximity ไม่ power drive spread นั่น
State incentives: a competitive และ partly unsettled landscape
State governments ไม่ federal government ปัจจุบัน main lever shaping where new capacity lands ใน India
| State (hub) | Key incentive |
|---|---|
| Maharashtra (Mumbai/Navi Mumbai) | ยกเว้น electricity-duty 60% สำหรับ 15 ปี stamp-duty exemption, single-window clearance, 24×7 dual-grid power access |
| Telangana (Hyderabad) | 100% reimbursement ของ stamp duty และ registration charges exemption จาก routine labour inspections |
| Tamil Nadu (Chennai) | Dedicated power feeders concessional electricity tariffs stamp-duty/tax subsidies — policy ถูกตั้งค่าให้หมดอายุ April 2026 ด้วย confirmed extension ไม่มี ณ writing นี้ |
Sources: Ahlawat & Associates, DataCenterDynamics.
Draft National Data Centre Policy จะเพิ่มชั้น federal บนสุด — ยกเว้นภาษี 20 ปี conditional electricity-duty exemption 100% input tax credit บน HVAC และ electrical equipment single-window clearances และ dedicated Data Centre Economic Zones — แต่ มันยังคงเป็น draft ไม่ enacted law Buyers evaluating new India site ควรรักษา state-level incentives เป็นฐาน reliable และ national draft policy เป็น upside อาจหรือไม่ materialize บน timeline announced Tamil Nadu specifically น่าสนใจ re-checking ก่อน committing capital: an incentive regime lapsing โดยไม่ confirmed renewal เป็นจริง planning risk สำหรับ Chennai-based project ไม่ formality
gigawatt AI wave
สิ่งที่ different เกี่ยวกับ 2026 ต่อ India data center cycles ก่อนหน้า scale ของ single-campus commitments ทั้งหมด landing ภายใน roughly 12 เดือนกันและกัน:
- AdaniConneX + Google, Visakhapatnam — a roughly $15 พันล้าน campus announced ที่ gigawatt initial scale ด้วย plans ไป expand ไป “multiple gigawatts” นี่คือ Google’s largest announced India investment และ puts serious AI-training capacity บน east coast ครั้งแรก
- Reliance Industries + Meta, Jamnagar, Gujarat — built-to-suit campus ด้วย initial 168MW phase (tracked ใน Coloprice catalog เป็น under construction) เป็นส่วนของ proposed 1GW-class site leveraging Reliance’s existing energy infrastructure ที่ Jamnagar
- Microsoft, Hyderabad — new data center region ด้วย three availability zones Microsoft’s largest ใน India opening ใน 2026 เป็นส่วนของ pledged $17.5 พันล้าน India investment ผ่าน 2029
- AWS, Hyderabad — pledge $7 พันล้าน expansion ข้าม 14 ปี building บน AWS’s existing India region
- Adani Group, national — separate $100 พันล้าน commitment ไป renewable-powered, AI-ready data center capacity โดย 2035 spanning multiple sites นอกเหนือจาก Vizag
Announcements และ early construction นี่คือ ไม่ delivered capacity — treat headline gigawatt figures เป็น ceiling ของสิ่งที่ been committed ไม่สิ่งที่ live วันนี้ ตัวเลข หนึ่ง ที่ verifiable ตอนนี้คือ 168MW first phase ที่ Jamnagar tracked ใน catalog เป็น under construction
สิ่งที่ thin: certification และ grid buildout
Two caveats matter more ใน India กว่า more mature APAC markets First published third-party certification uneven: ของ facilities Coloprice tracks เฉพาะ Yotta’s NM1 campus ใน Navi Mumbai carry published Uptime Institute Tier IV rating หลาย ๆ อื่น ๆ — รวมถึง STT GDC’s Hyderabad facility และ Sify’s Rabale campus — hold TIA-942 Rated 3/4 certifications แทนที่ separate standard จาก different body หรือ rely บน ISO และ SOC attestations ไม่มี published uptime tier ทั้งหมด ไม่ mean facilities unreliable; มันหมายถึง buyer ไม่ infer design resilience จาก operator scale หรือ brand และ needs request specific certification per site
Second newer power-led campuses ใน Vizag และ Jamnagar built alongside — ไม่หลัง — their power infrastructure นั่นเป็น normal sequencing สำหรับ greenfield gigawatt sites anywhere แต่มันหมายถึง delivery timeline สำหรับ contracted capacity ใน locations นี้ depends บน grid และ renewable-PPA buildout completing บน schedule dependency Mumbai และ Chennai tenants generally ไม่มี underwrite
สิ่งที่ต้องทำกับนี้
- สำหรับ interconnection-dependent workloads (enterprise IT, financial services, network edge) default ไป Mumbai หรือ Chennai — cable-landing advantage structural และ won’t replicated โดย newer hubs regardless ของ their power pricing
- สำหรับ AI training และ bulk inference evaluate Hyderabad, Vizag และ Jamnagar บน power cost และ availability แทนที่ carrier density — $0.122/kWh nationally ด้วย open-access renewable PPAs available สำหรับ large tenants คือ real advantage sites นี่ offer
- Verify certification per facility, ไม่ per operator — request specific Tier หรือ TIA-942 rating และ audit date ก่อน treating any India site เป็น production-grade สำหรับ regulated workloads ใช้ data center due diligence checklist เป็น baseline framework
- Re-verify state incentive status ก่อน signing especially ใน Tamil Nadu given April 2026 policy lapse — incentive ที่ live ระหว่าง due diligence สามารถ expire ก่อน contract execution บน projects ด้วย long lead times
- Track live pricing และ facility status บน colocation price index และ India catalog page แทนที่ static ranges here; run specific requirements ผ่าน quote service ไป benchmark real offers และ ดู hyperscale sector page สำหรับ how India compares ไป other gigawatt-scale AI markets
คำถามที่พบบ่อย
ตลาด data center ของอินเดียในปี 2026 มีขนาดเท่าไร?
อินเดียคาดการณ์รายได้ colocation จะถึง $7.31 พันล้านในปี 2026 เพิ่มขึ้น 25.5% ปีต่อปี โดยมี colocation capacity ที่ติดตั้ง 4.48GW ในปี 2025 เพิ่มขึ้นเป็น 5.45GW ในปี 2026 และคาดการณ์ 15.21GW ในปี 2031 ซึ่งแสดง CAGR 22.79% (GlobalData) CBRE คาดการณ์ว่า capacity จะเติบโตประมาณ 30% ปีต่อปีในปี 2026 บนพื้นฐาน colocation supply ใหม่ประมาณ 500MW และการรับจ้างสุทธิในช่วง H1 2025 ถึง 97.9MW เพิ่มขึ้น 48% ปีต่อปี เทียบกับอัตรา vacancy 4.3% (JLL)
เมืองใดของอินเดียมี data center capacity มากที่สุด?
Mumbai นำลุ้นหนนตรวจ JLL ประเมินส่วนแบ่ง colocation capacity ของ Mumbai ที่ 54% ของระดับชาติ โดย Chennai เป็นอันดับสองที่ 20% Delhi-NCR ที่ 10% และ Bengaluru ที่ 7% ความเด่นของ Mumbai มาจากการโฮสต์สถานีลงจอด submarine cable หลักของอินเดีย — Mumbai CLS เชื่อมต่อ SMW3, FLAG FEA, IMEWE, TGN-EA, MENA และ SEACOM — ซึ่งมอบ carrier density ที่ colocation และ interconnection-heavy tenants ต้องการ
ค่า colocation ในอินเดียเท่าไร?
ราคาอิงกำลังไฟฟ้าเป็นมาตรฐาน: ผู้ให้บริการมักคิด ₹12,000-25,000 ต่อ kW ต่อเดือน (ประมาณ $145-300) ขึ้นอยู่กับเมืองและขนาดสัญญา พื้นที่, แบนด์วิดธ์ และ cross-connect คิดแยกต่างหาก Mumbai และ Bengaluru มีอัตราพรีเมี่ยมเหนือ Chennai, Hyderabad และ Delhi-NCR เนื่องจากต้นทุนที่ดินและความใกล้เคียงของสถานีลงจอด cable ไฟฟ้า commercial/industrial เฉลี่ย $0.122/kWh ตามระดับชาติ โดยมีช่วง $0.09-0.14 Maharashtra และ Tamil Nadu อยู่ในส่วนบนของช่วง
อะไรคือตัวขับเคลื่อนของ boom AI data center ขนาด gigawatt ของอินเดีย?
กลุ่มของข้อตกลง hyperscale ที่สร้างตามต้องการประกาศผ่าน 2026: AdaniConneX และ Google's ประมาณ $15 พันล้าน gigawatt-scale AI campus ใน Visakhapatnam (Vizag); Reliance Industries' built-to-suit 1GW-class campus สำหรับ Meta ใน Jamnagar, Gujarat (เฟส initial 168MW ติดตามใน catalog เป็น under construction); Microsoft's new three-availability-zone Hyderabad region ใหญ่ที่สุดของเธอใน India; และ AWS's pledged $7 พันล้าน Hyderabad expansion ในช่วง 14 ปี Adani Group มีความมั่นสัญญาแยกต่างหากว่า $100 พันล้านใน renewable-powered, AI-ready data center capacity โดย 2035
รัฐอินเดียใดมีข้อเสนอแรงจูงใจ data center ที่ดีที่สุด?
Maharashtra, Tamil Nadu และ Telangana นำหน้า Maharashtra เสนอยกเว้นค่าไฟฟ้า 60% ได้ 15 ปีบวกยกเว้น stamp-duty และ single-window clearance; Telangana เสนอ 100% คืนเงิน stamp duty และค่าลงทะเบียน บวก ยกเว้น routine labour inspections; Tamil Nadu เสนอ dedicated power feeders และ concessional tariffs แม้ว่า data center policy ของมันถูกตั้งค่าให้หมดอายุในเดือนเมษายน 2026 โดยไม่มีการยืนยันส่วนขยาย ณ วันที่เขียน — น่าสนใจที่จะตรวจสอบอีกครั้งก่อนสนับสนุน Bangkok site Draft National Data Centre Policy จะเพิ่มชั้น联邦บนสุด — ยกเว้นภาษี 20 ปีตามเงื่อนไข and dedicated Data Centre Economic Zones แต่ยังคงเป็น unenacted
India data centers มี Tier III/IV certification หรือไม่?
ความครอบคลุม certification บาง Coloprice ติดตามใน India เฉพาะ Yotta's NM1 campus ใน Navi Mumbai เท่านั้นที่มี published Uptime Institute Tier IV certification; หลาย ๆ อื่น ๆ มี TIA-942 Rated 3 หรือ Rated 4 ratings (ส่วนกลาง standard body) หรือ ISO/SOC attestations แทน ผู้ซื้อควรตรวจสอบความเก่งกาจ facility ต่อ facility แทนสมมุติ Uptime tiering จาก operator's scale หรือ brand
India ถูกกว่า Singapore หรือ Southeast Asia สำหรับ AI workloads หรือไม่?
บน raw power cost ใช่: India's $0.122/kWh commercial rate น้อยกว่าครึ่ง Singapore's ประมาณ $0.262/kWh และ meaningfully ต่ำกว่า Japan's $0.201/kWh India ยังไม่มี Singapore-style capacity moratorium และไม่มี Malaysia-style approval freeze และ 7 ของ 10 facilities Coloprice tracked ใน India ประกาศ AI-ready Trade-off คือบาง Tier-certification coverage และ power/grid buildout ที่ใน power-led campuses เช่น Jamnagar และ Vizag ยังคงติดตามการ announced capacity
แหล่งข้อมูล
แหล่งข้อมูลปฐมภูมิที่อ้างอิงในบทความนี้ ตัวเลขทุกตัวเชื่อมโยงไปยังที่มา
- GlobalData / Yahoo Finance: India Data Center Colocation Report 2026
- Business Today: India data centre capacity to jump 30% in 2026 — CBRE report
- JLL: India Data Centers Market Dynamics
- Ahlawat & Associates: India Data Centre Policy by State
- DataCenterDynamics: State governments — the new kingmakers in India's hyperscale data center race
- TIGZIG: India's Next Tech Wave — AI Data Centers for the World
- TechCrunch: Microsoft to invest $17.5B in India by 2029 as AI race accelerates
- Business Today: From Mumbai to Jamnagar — India's data centre map is rapidly expanding
- GlobalPetrolPrices — India business electricity
- Cyfuture Cloud: Colocation Hosting Pricing Across Indian Data Center Providers
ขอใบเสนอราคา
บอกความต้องการของคุณ — เราจะจับคู่กับดาต้าเซ็นเตอร์ในแคตตาล็อกและส่งใบเสนอราคาจริงกลับมา ฟรีสำหรับผู้ซื้อ