▮▮Coloprice
← คู่มือและบทวิเคราะห์

· power

ศูนย์ข้อมูลใช้พลังงานเท่าไร? จากระดับ Rack ถึง Campus

เซิร์ฟเวอร์ใช้พลังงานต่ำกว่า 1 kW rack AI สมัยใหม่ใช้ถึง 132 kW และ campus hyperscale ใช้ถึง 5 GW ด้วยการคำนวณในทุกระดับและแหล่งที่มา

ศูนย์ข้อมูลใช้พลังงานเท่าไร? จากระดับ Rack ถึง Campus

เซิร์ฟเวอร์องค์กรเดี่ยวดึงพลังงาน 300-500 วัตต์ Rack AI ที่เต็มไปด้วยดึงพลังงานถึง 132 กิโลวัตต์ (kW) ในปัจจุบันและถึง 142 kW พร้อม hardware รุ่นถัดไป Campus AI hyperscale ที่อยู่ระหว่างการสร้างในปัจจุบันดึงพลังงานถึง 5 gigawatts (GW) — ไฟฟ้ามากกว่าประเทศขนาดกลาง ระหว่างปลายทั้งสองของขนาดนั่นอยู่ทุก colocation deal power bill และ grid connection queue ในอุตสาหกรรม คำแนะนำนี้เดินผ่านตัวเลขจริงในแต่ละขั้นตอน: server rack hall campus และ grid

ประเด็นสำคัญ

  • เซิร์ฟเวอร์องค์กร 1U/2U ใช้พลังงาน 300-500W; AI server tray แบบ 8-GPU ใช้พลังงานประมาณ 10-11 kW
  • Rack เฉลี่ยในทั้งฐานติดตั้งทำงานที่ 7.8 kW (Uptime Institute 2026); ตัวเลขที่ธรรมชาติที่สุด (modal) คือ 11 kW; AI racks เช่น GB200 NVL72 ของ NVIDIA ดึงพลังงาน 120-132 kW
  • Power Usage Effectiveness (PUE) — พลังงานสิ่งอำนวยความสะดวกทั้งหมดหารด้วยพลังงาน IT — เฉลี่ย 1.52 ทั่วอุตสาหกรรม ดังนั้น IT load 10 MW โดยทั่วไปดึงพลังงานประมาณ 15.2 MW ที่มิเตอร์
  • Wholesale colocation ถูกขายเป็นบล็อกโดยเริ่มต้นที่ 250 kW; hyperscale AI campuses ในปัจจุบันอยู่ในช่วง 100 MW ถึงหลาย gigawatt
  • Global data center electricity use คาดว่าจะเพิ่มขึ้นเกือบสองเท่าจากประมาณ 485 TWh ในปี 2025 เป็น 945-950 TWh ภายในปี 2030 (IEA) ถึงประมาณ 3% ของความต้องการไฟฟ้าโลก
  • US data centers ใช้พลังงานประมาณ 4.4% ของไฟฟ้าประเทศในปี 2023 และอาจถึง 6.7-12% ภายในปี 2028 (LBNL/DOE)

บันไดพลังงาน: จากเซิร์ฟเวอร์เดี่ยวถึง campus ระดับ gigawatt

ทุกตัวเลขพลังงานที่อ้างถึงเกี่ยวกับ data centers นั่นอยู่ที่ไหนสักแห่งบนบันไดเดียวกัน การสับสนระหว่างระดับต่าง ๆ คือความผิดพลาดทั่วไปครั้งเดียวในการสนับสนุนผู้ขายและการรายงาน — “สิ่งอำนวยความสะดวกของเราทำงานที่ 100 kW” หมายถึงบางสิ่งที่ต่างไปจากเดิมจาก “campus ของเราเป็นไซต์ 100 MW”

ระดับ การดึงพลังงานทั่วไป ตัวอย่าง
เซิร์ฟเวอร์เดี่ยว (1U/2U ไม่มี GPU) 300-500 W การคำนวณองค์กรทั่วไป
AI server tray แบบ 8-GPU ~10-11 kW 8x NVIDIA H100 ที่ 700W ต่อตัว บวก CPU/networking overhead
Standard colocation rack (เฉลี่ย) 7.8 kW Uptime Institute 2026 survey ไม่รวม high-density outliers
Standard colocation rack (modal/ทั่วไป) 11 kW Survey เดียวกัน ตัวเลขที่รายงานบ่อยที่สุด
AI rack (GB200 NVL72) 120-132 kW 72 GPUs การเย็นตัวของเหลว direct-to-chip
AI rack (GB300 NVL72 รุ่นถัดไป) ~135-142 kW คาดการณ์ ตามคำแนะนำของผู้รวมระบบ
Wholesale colocation block (ต่ำสุด) 250 kW CBRE market convention สำหรับตลาด US หลัก
Data hall ขนาดกลาง 1-5 MW สิ่งอำนวยความสะดวก enterprise หรือ edge colocation ทั่วไป
อาคาร hyperscale ขนาดใหญ่ 100-300 MW อาคารเดี่ยวบน multi-phase campus
AI campus ระดับ Gigawatt 1-5 GW Meta Hyperion (Louisiana), Microsoft Fairwater (Wisconsin)

เซิร์ฟเวอร์และ GPU ใช้พลังงานเท่าไรจริง ๆ

ที่ด้านล่างของบันได เซิร์ฟเวอร์องค์กรมาตรฐาน ไม่มี accelerators ดึงพลังงาน 300-500 วัตต์ — ตัวเลขที่ครอบงำการวางแผน data center เป็นเวลาสองทศวรรษ AI hardware หักล้างสมมติฐานนั้น NVIDIA H100 GPU มี thermal design power ประมาณ 700 วัตต์ด้วยตัวเอง ก่อนที่จะนับ CPU หน่วยความจำ networking interfaces และ power-supply losses ที่นั่งรอบตัวในเซิร์ฟเวอร์ tray Stack แปดตัวในหนึ่ง tray ตามที่เซิร์ฟเวอร์ฝึก AI ส่วนใหญ่ทำ tray เพียงตัวเดียวดึงพลังงานประมาณ 5.6 kW — ด้วย assembly สมบูรณ์ รวม CPUs และ NICs โดยทั่วไป landing ใกล้ 10-11 kW

Superchip GB200 Grace Blackwell เปลี่ยนหน่วยบัญชีอีกครั้ง: จับคู่ Grace CPU เดี่ยวกับ Blackwell GPUs สองตัวบน module เดี่ยว Rack GB200 NVL72 สมบูรณ์เชื่อมต่อ 72 GPUs ข้าม 18 compute trays ภายใน NVLink domain เดี่ยว และ rack ทั้งหมด — GPUs switches cooling manifolds — ดึงพลังงานประมาณ 120 kW ตามปกติ โดยคลัสเตอร์ที่ปรับใช้วัดที่ 130-132 kW ตามข้อมูลผู้รวมระบบ หาร 72 GPUs และการดึงพลังงานที่มีประสิทธิผลอยู่ที่ประมาณ 1.8 kW ต่อ GPU เมื่อรวมโครงสร้างพื้นฐาน เมื่อเทียบกับ 700W สำหรับชิปเพียงชิปเดียว ช่องว่างระหว่างตัวเลข per-chip และ per-rack นี้คือเหตุผลที่ quoted GPU power numbers จากแหล่งที่มาต่างกันหลาย ๆ ครั้งไม่ตรงกัน — ดูคำแนะนำของเรา ความหนาแน่นพลังงาน rack สำหรับการแบ่งตัวแปรสมบูรณ์ตามรุ่น hardware

ความหนาแน่นของ rack ในปี 2026: ค่าเฉลี่ยสองแบบที่แตกต่างกัน

Global Data Center Survey ปีที่ 16 ประจำปีของ Uptime Institute ที่เผยแพร่ในปี 2026 รายงานตัวเลขสองตัวที่ทั้งคู่สำคัญและมักถูกสับสน ไม่รวมสิ่งอำนวยความสะดวกจำนวนเล็กน้อยที่ออกแบบสำหรับความหนาแน่นสูง rack เฉลี่ยดึงพลังงาน 7.8 kW — เกือบไม่เปลี่ยนแปลงจาก 7.5 kW ปีที่แล้ว และครอบงำโดย enterprise และ legacy colocation installed base ที่ไม่ได้ถูกนำกลับมาใช้ใหม่สำหรับ AI อย่างไรก็ตาม ตัวเลข modal (ทั่วไปที่สุดเดี่ยว) ได้ผ่าน 11 kW เป็นครั้งแรกในปี 2026 ขึ้นจาก 9 kW ในปี 2025 เนื่องจากส่วนแบ่งที่เพิ่มขึ้นของการปรับใช้ใหม่เป้าหมายความหนาแน่นที่สูงขึ้นจากวันแรก

ไม่มีตัวเลขใดอธิบาย dedicated AI hall ตัวเลขเหล่านั้นทำงานที่ 120-142 kW ต่อ rack โดยมี mandatory direct-to-chip หรือ immersion liquid cooling — jump มากกว่า 10x เหนือค่าเฉลี่ยกว้างในรุ่น hardware เดี่ยว ผู้ซื้อที่เจรจา colocation contracts ต้องรู้ว่าตัวเลขสามตัวนี้ที่ quoted kW ต่อ rack price หมายถึง เนื่องจากการเย็นตัวและ power-distribution infrastructure ที่ต้องการขยายขนาด non-linearly ผ่าน roughly 30-40 kW ที่ air cooling หยุดที่จะเป็นไปได้ (ดูคำแนะนำของเรา การเย็นตัวของเหลว)

PUE: ทำไมมิเตอร์อ่านค่ามากกว่า rack

ไม่มีตัวเลขข้างต้นคือสิ่งที่ facility ดึงมาจาก grid จริง ๆ Power Usage Effectiveness (PUE) คืออัตราส่วนของพลังงาน total facility ต่อพลังงาน IT equipment และจับภาพทุกอย่างที่ rack ไม่ได้: chillers CRAC/CRAH units UPS losses power distribution losses และ lighting Global Data Center Survey ปี 2026 ของ Uptime Institute กำหนดค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรมทั่วไปที่ 1.52 — โดยพื้นฐานแล้วราบเรียบเป็นเวลาเจ็ดปีติดต่อกันแม้จะมี efficiency messaging ที่แพร่หลาย หมายความว่า facility ที่มี IT load 10 MW โดยทั่วไปดึงพลังงานประมาณ 15.2 MW ที่ utility meter

ค่าเฉลี่ยนี้ปกปิดช่วงการกระจายกว้าง Hyperscale facilities ที่มีขนาดใหญ่กว่าและใหม่กว่ารายงาน PUE ใกล้เคียง 1.1-1.2 เพราะพวกเขาทำงานในมาตราส่วนที่สมควร free cooling setpoints น้ำเย็นที่สูงขึ้น และ power distribution แบบกำหนดเอง — ข้อได้เปรียบที่ retail colocation hall ขนาด 2 MW ไม่สามารถจำลองซ้ำได้ เมื่อเปรียบเทียบตัวเลข power facility ที่ quoted ระหว่าง operators ให้ถามเสมอว่าตัวเลขนั้นคือ IT load total facility load หรือที่อื่นที่อยู่ระหว่างกลาง; ความแตกต่างจะรวมตัวได้เร็วขึ้นในมาตราส่วน

จากเมกะวัตต์ถึงกิกะวัตต์: สิ่งอำนวยความสะดวกมีขนาดเท่าไร

Commercial power commitments ปฏิบัติตามบันไดมาตรฐานค่อนข้างธรรมชาติ CBRE’s wholesale colocation convention เริ่มต้น contracts ที่ 250 kW และขยายเป็นขั้นใน 250 kW ขึ้นไป สำหรับตลาด North America หลัก Enterprise data hall ขนาดกลางทั่วไป หรือ edge data hall ทำงานที่ 1-5 MW ทั้งหมด Single hyperscale building บน larger campus ปัจจุบันทำงานที่ 100-300 MW เหนือนั้น AI-era campuses ได้เข้าไปในอาณาเขต gigawatt: ไซต์ Fairwater ของ Microsoft ใน Wisconsin tracked โดย Epoch AI ที่ความจุ end-state ประมาณ 2,263 MW ของ IT power ภายในปี 2028 และ campus Hyperion ของ Meta ใน Richland Parish Louisiana ขยายในกลางปี 2026 ไปสู่เป้าหมาย 5 GW โดยบริษัทได้สัญญา more than $50 billion ในการลงทุนรวม ทั้งคู่เป็น outliers แม้ภายใน hyperscale tier — ประกาศ campus ใหม่ส่วนใหญ่ในปี 2026 ยังคงออกแบบในช่วง 100-300 MW พร้อมพื้นที่เพื่อขยาย ตามการติดตามอุตสาหกรรม

นัยเชิงปฏิบัติสำหรับใครก็ตามที่ประเมิน colocation หรือ build-to-suit deal: ขอตัวเลข kW ที่ committed สมมติฐาน PUE ที่ baked เข้าไปในการกำหนดราคา และ timeline สำหรับการ grid interconnection — ไม่ใช่เพียงความจุ campus ที่ headline ซึ่ง frequently เป็น multi-year multi-phase end state แทนที่จะเป็นสิ่งที่ energized จริงเมื่อวันนี้ Grid connection lead times ไม่ใช่ floor space คือ binding constraint บนวิธีการที่ตัวเลขเหล่านี้สามารถเกิดขึ้นได้เร็วเพียงใด; ดูคำแนะนำของเรา grid connection queues สำหรับ typical wait times ตามตลาด

เปลี่ยนกิโลวัตต์เป็นใบแสดงค่าไฟ

อัตราไฟฟ้าแตกต่างกันโดยปัจจัยที่ 10 หรือมากกว่านั้นผ่านตลาดติดตามใน power index ของ Coloprice ซึ่งเปลี่ยนการคำนวณ commitment kW ที่ให้มาอย่างมีนัยสำคัญขึ้นอยู่กับตำแหน่ง

ตลาด อัตราพาณิชย์ (USD/kWh) ต้นทุนรายเดือนโดยประมาณต่อ 1 MW IT load*
US Virginia 0.117 ~$85,400
US Texas 0.085 ~$62,000
Singapore 0.27 ~$196,900
Malaysia 0.135 ~$98,500
Thailand 0.128 ~$93,300
Sweden 0.10 ~$72,900

*เพื่อแสดงให้เห็นเท่านั้น: สมมติว่า PUE 1.52 (1.52 MW ที่ drawn ที่มิเตอร์ต่อ 1 MW ของ IT load) ทำงานอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 730 ชั่วโมง/เดือน ที่อัตราพาณิชย์ที่ระบุไว้ ใบแสดงค่าจริง เพิ่มค่าความต้องการ ภาษี และค่าธรรมเนียมเฉพาะตลาด — ดู power-index.json สำหรับตาราอัตราเต็มรูปแบบพร้อมแหล่งที่มาและหมายเหตุต่อตลาด

แม้ก่อน demand charges และ taxes spread ระหว่าง Singapore (highest among major APAC colocation hubs) และ Texas (deregulated ERCOT market) คือประมาณ 3x บน 1 MW load เดียวกัน — gap ที่ใหญ่กว่า negotiated colocation discounts ส่วนใหญ่ และเหตุผลหลัก power sourcing ไม่ใช่ real estate ตอนนี้ drives การตัดสินใจ site-selection สำหรับการปรับใช้ขนาดใหญ่ global data center index ของเรา tracks wholesale colocation pricing โดย market เพื่อเหตุผลเดียวกัน

สิ่งนี้มีลักษณะเป็นอย่างไรในระดับชาติและระดับโลก

รวมทั้งหมดข้างต้นข้ามทุก facility ที่อยู่ในการดำเนินการและตัวเลข เปลี่ยนจาก company-specific ไป macroeconomic รายงาน Electricity 2026 ของ IEA ประมาณ global data center electricity consumption ที่ประมาณ 485 TWh ในปี 2025 คาดว่าจะถึง 945-950 TWh ภายในปี 2030 — การเพิ่มขึ้นเกือบสองเท่าที่จะทำให้ data centers ประมาณ 3% ของความต้องการไฟฟ้าระดับโลก AI-focused capacity ขยาย far faster กว่าส่วนโดยรวม ประมาณสามเท่าในช่วงเวลา five-year เดียวกัน เนื่องจาก mix เลื่อนจาก general-purpose compute ไปยัง accelerated hardware

สหรัฐอเมริกาแสดงวิถี sharpest ระหว่าง individual countries รายงาน Lawrence Berkeley National Laboratory สำหรับ US Department of Energy วาง data centers ที่ 4.4% ของ national electricity consumption ในปี 2023 (176 TWh) ด้วย base-case forecast ของ 6.7-12% ภายในปี 2028 (325-580 TWh) ขึ้นอยู่กับความเร็วของการปรับใช้ AI — compound annual growth rate 13-27% ตลอดช่วงการคาดการณ์ ขึ้นอย่างมากจาก roughly 18% ระหว่างปี 2018 และ 2023 และ about 7% ในทศวรรษก่อนหน้านั้น IEA separately estimates data centers จะ drive ประมาณครึ่งหนึ่งของ US electricity demand growth ทั้งหมด ผ่าน 2030

ควรทำอะไรกับตัวเลขเหล่านี้

สำหรับใครก็ตามที่กำลังขนาดของการปรับใช้ หรือประเมิน colocation quote สามการตรวจสอบตามมาโดยตรงจากตัวเลขข้างต้น ประการแรก ยืนยันว่า quoted power figure คือ IT load total facility load หรือ committed (ตามสัญญาแต่ไม่จำเป็นต้องใช้) capacity — ช่องว่างระหว่าง IT load และ meter load คือ PUE ของสิ่งอำนวยความสะดวก และ 1.1 เทียบกับ 1.5 PUE เปลี่ยนแปลง real power bill มากกว่า 35% บน IT hardware เดียวกัน ประการที่สอง ให้สอดคล้องกับสมมติฐาน rack-density ของคุณกับ hardware roadmap ของคุณ: legacy enterprise gear พอดีสบาย ๆ ใน 7-11 kW average rack แต่การปรับใช้ GPU-dense ใดต้องวางแผนสำหรับ rack ที่ 120 kW ขึ้นไป และ liquid cooling infrastructure ที่มากับพวกเขาก่อนการลงนาม lease ประการที่สาม ให้ถือว่า electricity cost ต่อ kWh เป็นตัวแปร site-selection หลัก ไม่ใช่ afterthought — ความแตกต่างระหว่าง market 0.085 และ 0.27 USD/kWh รวมตัวเข้าไปในล้านเหรียญต่อปี บน multi-megawatt commitment มักเกิน base rent เอง colocation และ AI data center sector pages ของ Coloprice และ ไดเรกทอรี่สิ่งอำนวยความสะดวก list committed power figures ต่อไซต์ที่ operators เปิดเผย พอดีกับการ these comparisons สามารถทำได้ก่อนสัญญาที่ถูก signed แทนที่จะเป็นหลังจาก

คำถามที่พบบ่อย

ศูนย์ข้อมูลใช้พลังงานทั้งหมดเท่าไร?

ขึ้นอยู่กับขนาดทั้งหมด สิ่งอำนวยความสะดวก retail colocation ขนาดเล็กใช้พลังงาน megawatts (MW) ไม่กี่เดือน การสัญญา wholesale tenant เดี่ยวเริ่มต้นที่ 250 kW ขึ้นไป ตามการติดตามตลาดของ CBRE Campus AI hyperscale ปัจจุบันถึงช่วง gigawatt (GW) — ไซต์ Fairwater Wisconsin ของ Microsoft คาดว่าจะใช้พลังงาน IT 2,263 MW ภายในปี 2028 ตาม Epoch AI และ campus Hyperion ของ Meta ในลุยเซียนาขยายไปสู่ 5 GW

เซิร์ฟเวอร์เดี่ยวใช้พลังงานเท่าไร?

เซิร์ฟเวอร์ 1U หรือ 2U ระดับองค์กรทั่วไปใช้พลังงานประมาณ 300-500 วัตต์ภายใต้โหลดปกติ เซิร์ฟเวอร์ GPU สำหรับฝึก AI เป็นหมวดหมู่ต่างหาก: 8 GPU NVIDIA H100 ดึงพลังงานประมาณ 5.6 kW (700W ต่อตัวที่ TDP) และ tray สมบูรณ์พร้อม CPU หน่วยความจำ networking และการสูญเสีย power supply โดยทั่วไปเข้าใกล้ 10-11 kW

GPU เดี่ยวใช้พลังงานเท่าไร?

NVIDIA H100 มี thermal design power ประมาณ 700 วัตต์ Superchip GB200 Grace Blackwell ใหม่จับคู่ CPU กับ Blackwell GPU สองตัว; rack GB200 NVL72 สมบูรณ์ที่มี 72 GPU ดึงพลังงานประมาณ 120 kW ตามปกติและ 130-132 kW ตามการวัดในคลัสเตอร์ที่ปรับใช้ ซึ่งกลายเป็นประมาณ 1.8 kW ต่อ GPU เมื่อรวมการเย็นตัว networking และสวิตช์ interconnect

ความหนาแน่นพลังงานของ rack เซิร์ฟเวอร์เฉลี่ยในปี 2026 เท่าไร?

Global Data Center Survey ปีที่ 16 ของ Uptime Institute ประจำปี 2026 กำหนด modal rack density ที่ 11 kW ขึ้นจาก 9 kW ปีก่อนหน้า และค่าเฉลี่ยไม่รวม high-density outliers อยู่ที่ 7.8 kW AI halls ที่สร้างมาเพื่อจุดประสงค์นี้ทำงานสูงกว่ามากถึง 120-132 kW ต่อ rack และ GB300 NVL72 รุ่นถัดไปประมาณ 135-142 kW ต่อ rack

PUE คืออะไรและทำไมจึงสำคัญสำหรับการใช้พลังงานทั้งหมด?

Power Usage Effectiveness (PUE) คือพลังงานสิ่งอำนวยความสะดวกทั้งหมดหารด้วยพลังงาน IT equipment Global Data Center Survey ปี 2026 ของ Uptime Institute กำหนดค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรมทั่วไปที่ 1.52 หมายความว่า facility ที่มี IT load 10 MW โดยทั่วไปดึงพลังงานประมาณ 15.2 MW ที่มิเตอร์อุปยोค เมื่อการเย็นตัว power distribution losses และ lighting ถูกรวมเข้าไป Hyperscale facilities ขนาดใหญ่และสมัยใหม่รายงาน PUE ใกล้ 1.1-1.2

ศูนย์ข้อมูลใช้ไฟฟ้าเท่าไรทั่วโลก?

รายงาน Electricity 2026 ของ IEA กำหนด global data center electricity consumption ประมาณ 485 terawatt-hours (TWh) ในปี 2025 คาดว่าจะเพิ่มขึ้นเกือบสองเท่าถึงประมาณ 945-950 TWh ภายในปี 2030 — ประมาณ 3% ของความต้องการไฟฟ้าระดับโลก AI-focused capacity เป็นส่วนที่เติบโตเร็วที่สุด ประมาณสามเท่าในช่วงเวลาเดียวกันเนื่องจาก mix เลื่อนจากการคำนวณ general-purpose ไปสู่ hardware ที่มีความเร่ง

ศูนย์ข้อมูลใช้ไฟฟ้าของสหรัฐอเมริกาเท่าไร?

รายงาน 2024 ของ Lawrence Berkeley National Laboratory สำหรับ US Department of Energy พบว่า data centers ใช้ไฟฟ้าประมาณ 4.4% ของไฟฟ้า US ในปี 2023 (176 TWh) และคาดการณ์ว่าส่วนแบ่งนั้นอาจถึง 6.7-12% ภายในปี 2028 (325-580 TWh) ขึ้นอยู่กับสถานการณ์การเติบโต — compound annual growth rate 13-27% ตลอดช่วงการคาดการณ์

แหล่งข้อมูล

แหล่งข้อมูลปฐมภูมิที่อ้างอิงในบทความนี้ ตัวเลขทุกตัวเชื่อมโยงไปยังที่มา

  1. IEA, Electricity 2026 — Demand
  2. DataCenterDynamics: IEA — data center energy consumption set to double by 2030 to 945TWh
  3. Lawrence Berkeley National Laboratory, 2024 United States Data Center Energy Usage Report
  4. DataCenterDynamics: DOE — data centers consumed 4.4% of US power in 2023, could hit 12% by 2028
  5. Uptime Institute, 16th Annual Global Data Center Survey 2026
  6. Introl: GB200 NVL72 deployment guide
  7. CBRE, North America Data Center Trends H1 2026
  8. Epoch AI: Largest AI data centers ranked by power capacity, 2026
  9. CNBC: Meta's Louisiana data center investment reaches $50 billion amid AI push

ขอใบเสนอราคา

บอกความต้องการของคุณ — เราจะจับคู่กับดาต้าเซ็นเตอร์ในแคตตาล็อกและส่งใบเสนอราคาจริงกลับมา ฟรีสำหรับผู้ซื้อ

เราตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการ ไม่มีสแปม ไม่ขายข้อมูลติดต่อของคุณ