▮▮Coloprice
← Cẩm nang và phân tích

· power

Một trung tâm dữ liệu tiêu thụ bao nhiêu điện? Từ Rack đến Khuôn Viên

Một máy chủ tiêu thụ dưới 1 kW, một rack AI hiện đại tiêu thụ tới 132 kW, và một khuôn viên hyperscale tiêu thụ tới 5 GW. Toán học ở mọi quy mô, có nguồn.

Một trung tâm dữ liệu tiêu thụ bao nhiêu điện? Từ Rack đến Khuôn Viên

Một máy chủ enterprise riêng lẻ tiêu thụ 300-500 watts. Một rack AI được tải đầy đủ tiêu thụ tới 132 kilowatts (kW) ngày hôm nay, và tới 142 kW với phần cứng thế hệ tiếp theo. Một khuôn viên AI hyperscale hiện đang được xây dựng tiêu thụ bao nhiêu 5 gigawatts (GW) — nhiều điện hơn một quốc gia có kích thước trung bình. Giữa hai đầu của thang này là mọi thỏa thuận colocation, hóa đơn điện, và hàng đợi kết nối lưới điện trong ngành. Hướng dẫn này đi qua các con số thực tế ở mỗi bước: máy chủ, rack, hội trường, khuôn viên, và lưới điện.

Những điểm chính

  • Một máy chủ enterprise 1U/2U tiêu thụ 300-500W; một khay máy chủ AI 8-GPU tiêu thụ khoảng 10-11 kW.
  • Rack trung bình trên toàn bộ cơ sở được lắp đặt chạy 7,8 kW (Uptime Institute, 2026); con số phổ biến nhất (modal) là 11 kW; các rack AI như GB200 NVL72 của NVIDIA tiêu thụ 120-132 kW.
  • Power Usage Effectiveness (PUE) — tổng công suất cơ sở chia cho công suất IT — trung bình 1,52 toàn ngành, vì vậy tải IT 10 MW thường kéo khoảng 15,2 MW tại đồng hồ đo.
  • Colocation wholesale được bán theo khối bắt đầu từ 250 kW; các khuôn viên AI hyperscale hiện nay dao động từ 100 MW đến quy mô multi-gigawatt.
  • Tiêu thụ điện trung tâm dữ liệu toàn cầu được dự kiến gần như tăng gấp đôi từ khoảng 485 TWh vào năm 2025 lên 945-950 TWh vào năm 2030 (IEA), đạt khoảng 3% nhu cầu điện toàn thế giới.
  • Các trung tâm dữ liệu Hoa Kỳ tiêu thụ ước tính 4,4% điện quốc gia vào năm 2023 và có thể đạt 6,7-12% vào năm 2028 (LBNL/DOE).

Thang điện: từ một máy chủ đến một khuôn viên gigawatt

Mỗi con số công suất được trích dẫn về trung tâm dữ liệu nằm ở đâu đó trên cùng một thang. Nhầm lẫn các mức là lỗi phổ biến nhất trong các quảng cáo của nhà cung cấp và các bài báo — “cơ sở của chúng tôi chạy trên 100 kW” có nghĩa hoàn toàn khác với “khuôn viên của chúng tôi là một trang web 100 MW.”

Mức Tiêu thụ điện điển hình Ví dụ
Máy chủ riêng lẻ (1U/2U, không GPU) 300-500 W Tính toán doanh nghiệp chung
Khay máy chủ AI 8-GPU ~10-11 kW 8x NVIDIA H100 ở 700W mỗi cái, cộng với CPU/networking overhead
Rack colocation chuẩn (trung bình) 7,8 kW Khảo sát Uptime Institute 2026, loại trừ các giá trị ngoại lệ mật độ cao
Rack colocation chuẩn (modal/điển hình) 11 kW Cùng khảo sát, con số được báo cáo phổ biến nhất
Rack AI (GB200 NVL72) 120-132 kW 72 GPU, làm mát chất lỏng trực tiếp-tới-chip
Rack AI (GB300 NVL72, thế hệ tiếp theo) ~135-142 kW Ước tính, theo hướng dẫn integrator
Khối colocation wholesale (tối thiểu) 250 kW Quy ước thị trường CBRE cho các thị trường Mỹ chính
Hội trường dữ liệu quy mô trung bình 1-5 MW Cơ sở colocation doanh nghiệp hoặc edge điển hình
Tòa nhà hyperscale lớn 100-300 MW Một tòa nhà riêng lẻ trên một khuôn viên nhiều giai đoạn
Khuôn viên AI quy mô gigawatt 1-5 GW Meta Hyperion (Louisiana), Microsoft Fairwater (Wisconsin)

Máy chủ và GPU thực tế tiêu thụ bao nhiêu điện

Ở dưới cùng của thang, một máy chủ enterprise chuẩn không có bộ tăng tốc tiêu thụ 300-500 watts — con số này đã thống trị lập kế hoạch trung tâm dữ liệu trong hai thập kỷ. Phần cứng AI phá vỡ giả định đó. GPU NVIDIA H100 có công suất thiết kế nhiệt khoảng 700 watts riêng của nó, trước khi tính CPU, bộ nhớ, giao diện mạng, và tổn hao nguồn điện nằm xung quanh nó trong một khay máy chủ. Xếp tám cái thành một khay, như hầu hết các máy chủ đào tạo AI làm, và khay riêng lẻ tiêu thụ khoảng 5,6 kW — với bộ lắp ráp đầy đủ, bao gồm CPU và NIC, thường đạt gần 10-11 kW.

Superchip Grace Blackwell GB200 thay đổi đơn vị tính toán lần nữa: nó kết hợp một CPU Grace với hai GPU Blackwell trên một mô-đun duy nhất. Một rack GB200 NVL72 hoàn chỉnh liên kết 72 GPU trên 18 khay tính toán này trong một miền NVLink duy nhất, và toàn bộ rack — GPU, công tắc, ống dẫn làm mát — tiêu thụ khoảng 120 kW danh định, với các cụm triển khai được đo lường ở 130-132 kW, theo dữ liệu integrator. Chia con số đó cho 72 GPU và tiêu thụ hiệu quả là gần 1,8 kW trên mỗi GPU khi tính infra chia sẻ, so với 700W cho chip riêng lẻ. Khoảng cách đó giữa các con số trên mỗi chip và trên mỗi rack là lý do tại sao các con số “công suất GPU” được trích dẫn từ các nguồn khác nhau hiếm khi khớp — xem hướng dẫn của chúng tôi về mật độ công suất rack để có sự phân tích đầy đủ theo thế hệ phần cứng.

Mật độ rack trong năm 2026: hai mức trung bình rất khác nhau

Khảo sát Trung tâm Dữ Liệu Toàn Cầu Hàng Năm Lần Thứ 16 của Uptime Institute, xuất bản vào năm 2026, báo cáo hai con số cả hai đều quan trọng và thường bị nhầm lẫn. Loại trừ một số nhỏ cơ sở được thiết kế cho mật độ cực kỳ, rack trung bình tiêu thụ 7,8 kW — hầu như không thay đổi từ 7,5 kW năm trước đó, và được thống trị bởi cơ sở doanh nghiệp legacy và colocation được lắp đặt không được cải tạo để hỗ trợ AI. Tuy nhiên, con số modal (phổ biến nhất), lần đầu tiên vượt quá 11 kW vào năm 2026, tăng từ 9 kW vào năm 2025, khi một phần ngày càng tăng của các triển khai mới nhắm mục tiêu mật độ cao từ ngày đầu tiên.

Không có con số nào mô tả một hội trường AI chuyên dụng. Những cái đó chạy ở 120-142 kW trên mỗi rack với làm mát chất lỏng bắt buộc trực tiếp-tới-chip hoặc ngâm — một bước nhảy lớn hơn 10 lần so với mức trung bình rộng trong một thế hệ phần cứng duy nhất. Những người mua đàm phán hợp đồng colocation cần biết ba con số này đó của giá “kW trên mỗi rack” được trích dẫn thực sự đề cập đến, vì infra làm mát và phân phối điện cần thiết tỷ lệ thuận theo cách phi tuyến tính vượt quá khoảng 30-40 kW, nơi làm mát không khí ngừng khả thi (xem hướng dẫn làm mát chất lỏng của chúng tôi).

PUE: tại sao đồng hồ đo đọc nhiều hơn các racks

Không có con số nào ở trên là những gì một cơ sở thực tế kéo từ lưới điện. Power Usage Effectiveness (PUE) là tỷ lệ công suất cơ sở tổng thể với công suất thiết bị IT, và nó nắm bắt mọi thứ các racks không: máy làm lạnh, đơn vị CRAC/CRAH, tổn hao UPS, tổn hao phân phối điện, và chiếu sáng. Khảo sát 2026 của Uptime Institute đặt mức trung bình toàn ngành ở 1,52 — hầu như phẳng trong bảy năm liên tiếp bất chấp các thông điệp hiệu quả rộng rãi. Điều đó có nghĩa là một cơ sở với tải IT 10 MW thường kéo khoảng 15,2 MW tại đồng hồ tiện ích.

Mức trung bình che phủ một khoảng rộng. Các cơ sở hyperscale lớn hơn, mới hơn báo cáo PUE gần 1,1-1,2 vì chúng hoạt động ở quy mô mà làm mát tự do, cài đặt nước lạnh cao hơn, và phân phối điện tùy chỉnh chứng minh — lợi thế mà một hội trường colocation retail 2 MW không thể sao chép. Khi so sánh các con số công suất cơ sở được trích dẫn trên các nhà khai thác, luôn hỏi liệu con số đó là tải IT, tải cơ sở tổng thể, hoặc ở đâu đó ở giữa; sự khác biệt tích tụ nhanh chóng ở quy mô.

Từ megawatts đến gigawatts: cách các cơ sở thực tế được định kích thước

Cam kết điện thương mại theo một thang khá chuẩn. Quy ước wholesale colocation của CBRE bắt đầu hợp đồng ở 250 kW và mở rộng theo tăng của 250 kW trở lên cho các thị trường Bắc Mỹ chính. Một hội trường dữ liệu doanh nghiệp hoặc edge quy mô trung bình chạy 1-5 MW tổng thể. Một tòa nhà hyperscale riêng lẻ trên khuôn viên lớn hơn hiện nay chạy 100-300 MW. Phía trên đó, các khuôn viên AI từ thời đại mới đã phá vỡ vào lãnh địa gigawatt: trang web Fairwater của Microsoft ở Wisconsin được theo dõi bởi Epoch AI ở sức chứa trạng thái cuối cùng của khoảng 2,263 MW công suất IT vào năm 2028, và khuôn viên Hyperion của Meta ở Richland Parish, Louisiana được mở rộng vào giữa năm 2026 đến mục tiêu 5 GW, với công ty cam kết hơn $50 tỷ đầu tư tổng thể. Cả hai là những giá trị ngoại lệ thậm chí trong tầng hyperscale — hầu hết công bố khuôn viên mới vào năm 2026 vẫn được thiết kế ở phạm vi 100-300 MW với không gian mở rộng, theo theo dõi ngành.

Hệ quả thực tế cho bất kỳ ai đánh giá một thỏa thuận colocation hoặc build-to-suit: yêu cầu con số kW cam kết, giả định PUE được áp dụng vào giá, và lịch trình kết nối lưới điện — không chỉ là công suất khuôn viên tiêu đề, thường là trạng thái cuối cùng đa giai đoạn, đa pha chứ không phải những gì thực sự được cấp năng lượng ngày hôm nay. Thời gian dẫn kết nối lưới, không phải không gian sàn, hiện nay là ràng buộc để bất kỳ những con số này có thể được thực hiện nhanh chóng; xem hướng dẫn của chúng tôi về hàng đợi kết nối lưới để biết thời gian chờ điển hình theo thị trường.

Biến kilowatts thành hóa đơn điện

Tỷ giá điện thay đổi theo hệ số 10 hoặc hơn trên các thị trường được theo dõi trong power index của Coloprice, điều này thay đổi kinh tế của một cam kết kW nhất định đáng kể tùy thuộc vào vị trí.

Thị trường Tỷ giá thương mại (USD/kWh) Chi phí hàng tháng tương đối cho 1 MW tải IT*
Hoa Kỳ Virginia 0,117 ~$85,400
Hoa Kỳ Texas 0,085 ~$62,000
Singapore 0,27 ~$196,900
Malaysia 0,135 ~$98,500
Thái Lan 0,128 ~$93,300
Thụy Điển 0,10 ~$72,900

*Chỉ minh họa: giả định PUE 1,52 (1,52 MW rút tại đồng hồ đo trên mỗi 1 MW tải IT) chạy liên tục trong 730 giờ/tháng, với tỷ giá thương mại được liệt kê. Hóa đơn thực tế thêm các phí nhu cầu, thuế, và phụ phí cụ thể thị trường — xem power-index.json để có bảng tỷ giá đầy đủ có nguồn và ghi chú theo thị trường.

Thậm chí trước khi thêm phí nhu cầu và thuế, sự lây lan giữa Singapore (cao nhất trong các trung tâm colocation APAC chính) và Texas (thị trường ERCOT được khử quy định) là khoảng 3x trên cùng một tải 1 MW — một khoảng cách lớn hơn hầu hết các khoản chiết khấu colocation được đàm phán, và lý do chính tại sao nguồn điện, không phải bất động sản, hiện nay là quyết định lựa chọn trang web cho các triển khai lớn. Chỉ số trung tâm dữ liệu toàn cầu của chúng tôi theo dõi giá colocation wholesale theo thị trường vì lý do tương tự.

Điều này trông như thế nào ở cấp độ quốc gia và toàn cầu

Tổng hợp tất cả các điều trên trên mỗi cơ sở đang hoạt động và những con số di chuyển từ công ty cụ thể đến kinh tế vĩ mô. Báo cáo Electricity 2026 của IEA ước tính tiêu thụ điện trung tâm dữ liệu toàn cầu khoảng 485 terawatt-giờ (TWh) vào năm 2025, được dự kiến sẽ đạt 945-950 TWh vào năm 2030 — một bước nhảy gần như tăng gấp đôi sẽ đặt các trung tâm dữ liệu ở khoảng 3% nhu cầu điện toàn cầu. Sức chứa tập trung vào AI tăng nhanh hơn nhiều so với phân khúc nói chung, tăng gấp ba lần trong cùng một cửa sổ năm năm khi sự kết hợp chuyển từ tính toán tổng quát sang phần cứng được tăng tốc.

Hoa Kỳ cho thấy quỹ đạo sắc nét nhất trong số các quốc gia riêng lẻ. Báo cáo của Phòng thí nghiệm Quốc gia Lawrence Berkeley cho Bộ Năng Lượng Hoa Kỳ đặt các trung tâm dữ liệu ở 4,4% tiêu thụ điện quốc gia vào năm 2023 (176 TWh), với dự báo trường hợp cơ bản 6,7-12% vào năm 2028 (325-580 TWh) tùy thuộc vào tốc độ triển khai AI tiếp tục — một tỷ lệ tăng trưởng hàng năm kép từ 13-27% trong khoảng thời gian dự báo, tăng sắc nét từ khoảng 18% giữa 2018 và 2023 và khoảng 7% trong thập kỷ trước đó. IEA riêng biệt ước tính các trung tâm dữ liệu sẽ thúc đẩy khoảng một nửa tất cả tăng trưởng nhu cầu điện Hoa Kỳ cho đến năm 2030.

Phải làm gì với những con số này

Đối với bất kỳ ai thực sự định kích thước một triển khai hoặc đánh giá báo giá colocation, ba kiểm tra theo sau trực tiếp từ các con số ở trên. Đầu tiên, xác nhận liệu con số công suất được trích dẫn có phải là tải IT, tải cơ sở tổng thể, hoặc sức chứa cam kết (hợp đồng nhưng không nhất thiết phải sử dụng) — khoảng cách giữa tải IT và tải đồng hồ là PUE cơ sở, và PUE 1,1 so với 1,5 thay đổi hóa đơn điện thực tế hơn 35% trên phần cứng IT giống hệt nhau. Thứ hai, khớp giả định mật độ rack của bạn với lộ trình phần cứng của bạn: phần cứng doanh nghiệp legacy phù hợp thoải mái trong rack trung bình 7-11 kW, nhưng bất kỳ triển khai mật độ GPU nào cần phải lên kế hoạch cho racks 120 kW cộng và infra làm mát chất lỏng đi kèm tốt trước khi ký hợp đồng. Thứ ba, coi chi phí điện trên mỗi kWh như một biến lựa chọn trang web chính, không phải suy nghĩ sau cùng — sự khác biệt giữa thị trường 0,085 và 0,27 USD/kWh tích tụ thành hàng triệu đô la mỗi năm trên cam kết multi-megawatt, thường vượt quá bản thân tiền thuê cơ bản. Các trang colocation và AI data center sector của Coloprice và thư mục cơ sở toàn cầu liệt kê các con số công suất cam kết mỗi trang web nơi các nhà khai thác công bố chúng, chính xác để những so sánh này có thể được thực hiện trước khi hợp đồng được ký kết thay vì sau.

Câu hỏi thường gặp

Một trung tâm dữ liệu tiêu thụ bao nhiêu điện nói chung?

Tùy thuộc hoàn toàn vào quy mô. Một cơ sở colocation retail nhỏ chạy với một vài megawatt (MW); một cam kết tenant wholesale riêng lẻ bắt đầu từ 250 kW trở lên, theo theo dõi thị trường của CBRE. Các khuôn viên AI hyperscale hiện nay đạt đến khoảng gigawatt (GW) — trang web Fairwater Wisconsin của Microsoft được dự kiến sẽ tiêu thụ 2,263 MW công suất IT vào năm 2028, theo Epoch AI, và khuôn viên Hyperion của Meta ở Louisiana đang được mở rộng hướng tới 5 GW.

Một máy chủ riêng lẻ tiêu thụ bao nhiêu điện?

Một máy chủ enterprise 1U hoặc 2U chuẩn tiêu thụ khoảng 300-500 watts dưới tải điển hình. Một khay máy chủ GPU được xây dựng cho đào tạo AI là một thể loại khác: chính tám GPU NVIDIA H100 tiêu thụ khoảng 5,6 kW (700W mỗi cái ở TDP), và khay đầy đủ với CPU, bộ nhớ, mạng, và tổn hao nguồn điện thường đạt gần 10-11 kW.

Một GPU tiêu thụ bao nhiêu điện?

GPU NVIDIA H100 có công suất thiết kế nhiệt khoảng 700 watts. Superchip Grace Blackwell GB200 mới hơn kết hợp một CPU với hai GPU Blackwell; một rack GB200 NVL72 đầy đủ gồm 72 GPU tiêu thụ khoảng 120 kW danh định và 130-132 kW như được đo trong các cụm triển khai, tính ra khoảng 1,8 kW trên mỗi GPU khi bao gồm làm mát, mạng, và các công tắc liên kết.

Mật độ công suất rack máy chủ trung bình trong năm 2026 là bao nhiêu?

Khảo sát Trung tâm Dữ Liệu Toàn Cầu Hàng Năm Lần Thứ 16 của Uptime Institute (2026) đặt mật độ rack modal ở 11 kW, tăng từ 9 kW một năm trước đó, và mức trung bình loại trừ các giá trị ngoại lệ mật độ cao ở 7,8 kW. Các hội trường AI được xây dựng để mục đích chạy cao hơn nhiều so với đó: các rack GB200 NVL72 tiêu thụ 120-132 kW và NVL72 GB300 thế hệ tiếp theo được ước tính gần 135-142 kW trên mỗi rack.

PUE là gì và tại sao nó quan trọng đối với tiêu thụ điện tổng thể?

Power Usage Effectiveness (PUE) là tổng công suất cơ sở chia cho công suất thiết bị IT. Khảo sát 2026 của Uptime Institute đặt mức trung bình toàn ngành ở 1,52, có nghĩa là một cơ sở với tải IT 10 MW tiêu thụ khoảng 15,2 MW ở đồng hồ đo khi thêm làm mát, tổn hao phân phối điện và chiếu sáng. Các cơ sở hyperscale hiện đại lớn báo cáo PUE gần 1,1-1,2.

Trung tâm dữ liệu tiêu thụ bao nhiêu điện trên toàn thế giới?

Báo cáo Electricity 2026 của IEA đặt tiêu thụ điện trung tâm dữ liệu toàn cầu ở khoảng 485 terawatt-giờ (TWh) vào năm 2025, được dự kiến sẽ gần như tăng gấp đôi lên khoảng 945-950 TWh vào năm 2030 — khoảng 3% nhu cầu điện toàn cầu. Sức chứa tập trung vào AI là phần phát triển nhanh nhất, tăng gấp ba lần trong khoảng thời gian đó.

Trung tâm dữ liệu tiêu thụ bao nhiêu điện của Hoa Kỳ?

Báo cáo 2024 của Phòng thí nghiệm Quốc gia Lawrence Berkeley cho Bộ Năng Lượng Hoa Kỳ phát hiện ra rằng trung tâm dữ liệu tiêu thụ khoảng 4,4% điện của Hoa Kỳ vào năm 2023 (176 TWh) và dự báo rằng tỷ lệ đó có thể đạt 6,7-12% vào năm 2028 (325-580 TWh), tùy thuộc vào kịch bản tăng trưởng — một tỷ lệ tăng trưởng hàng năm kép từ 13-27% trong cửa sổ dự báo.

Nguồn

Các nguồn sơ cấp được trích dẫn trong bài. Mọi con số đều dẫn tới nơi xuất phát.

  1. IEA, Electricity 2026 — Demand
  2. DataCenterDynamics: IEA — data center energy consumption set to double by 2030 to 945TWh
  3. Lawrence Berkeley National Laboratory, 2024 United States Data Center Energy Usage Report
  4. DataCenterDynamics: DOE — data centers consumed 4.4% of US power in 2023, could hit 12% by 2028
  5. Uptime Institute, 16th Annual Global Data Center Survey 2026
  6. Introl: GB200 NVL72 deployment guide
  7. CBRE, North America Data Center Trends H1 2026
  8. Epoch AI: Largest AI data centers ranked by power capacity, 2026
  9. CNBC: Meta's Louisiana data center investment reaches $50 billion amid AI push

Nhận báo giá

Cho chúng tôi biết nhu cầu của bạn — chúng tôi ghép nối với các trung tâm dữ liệu trong danh mục và gửi lại báo giá thực. Miễn phí cho người mua.

Chúng tôi trả lời trong một ngày làm việc. Không spam, không bán lại thông tin liên hệ.