▮▮Coloprice
← คู่มือและบทวิเคราะห์

· power

Server Racks ของ Data Center: ขนาด ขีดจำกัดความหนาแน่น และคู่มือการซื้อ

Server racks มาตรฐานมีขนาด 42-48U ระบบ 19-inch (EIA-310) ลึก 600-1200mm ราคาตั้งแต่ $250 สำหรับ open frame ถึง $3,500+ สำหรับ high-density enclosures

Server Racks ของ Data Center: ขนาด ขีดจำกัดความหนาแน่น และคู่มือการซื้อ

Server rack มาตรฐานของ data center ติดตั้งอุปกรณ์บนรางขนาด 19 นิ้ว (482.6mm) ตามมาตรฐาน EIA-310 โดยเพิ่มขึ้นในช่วง 1U ขนาด 1.75 นิ้ว (44.45mm) โดยปกติสร้างเป็น enclosure ขนาด 42U หรือ 45U สูงประมาณ 73.5-78.75 นิ้ว ราคาตั้งแต่ประมาณ $250 สำหรับ open frame 2-post เปล่า ไปถึง $3,500+ สำหรับ cabinet ความจุสูงที่ปิดสนิท และการเลือกที่ถูกต้องขึ้นอยู่กับ load rating, airflow และการจัดการสายเคเบิล มากกว่าราคาสติกเกอร์เพียงอย่างเดียว

สิ่งที่สำคัญ

  • มาตรฐาน 19-inch/1U ได้ยืนหยัดมาหลายทศวรรษ EIA-310 กำหนดความกว้างการติดตั้งที่ 19 นิ้ว และความสูง rack unit ที่ 1.75 นิ้ว ความลึก (โดยทั่วไป 600-1200mm) ไม่เคยได้รับมาตรฐาน และแตกต่างกันไปตามผู้จัดจำหน่ายและรุ่นของ server
  • มาตรฐานที่สองกำลังเกิดขึ้นสำหรับ AI clusters Open Rack V3 ของ OCP ใช้ equipment bay ที่กว้างขึ้น 21 นิ้ว (537mm) และ busbar DC 48V ที่บูรณาการเข้าด้วย Omdia คาดการณ์ว่า Open Rack enclosures จะกลายเป็นมาตรฐาน de facto ใน AI data centers ภายในปี 2030
  • Open frame ราคาถูกกว่า 3-10 เท่าของ enclosed cabinet 2-post open frame มีรายการราคาประมาณ $250-800 enclosed 42U cabinet ที่เทียบเท่ากับประตูและแผงด้านข้างราคา $1,500-3,600+ ตามรายการ CDW.com
  • Load ratings เพิ่มขึ้นประมาณสองเท่าสำหรับ AI racks Enterprise racks มาตรฐานมี 2,000-3,000 ปอนด์ (907-1,361 กิโลกรัม) high-density AI racks ตอนนี้ได้รับการจัดอันดับ 4,000-5,400 ปอนด์ (1,814-2,450 กิโลกรัม) โดยมี liquid-cooling CDUs เพิ่มเติมถึง 3 ตันด้วยตัวเอง
  • ความหนาแน่นไม่ใช่ขนาดเป็นสเปค จริง 42U rack วันนี้อาจถือ 5 กิโลวัตต์ของ legacy servers หรือ 130+ กิโลวัตต์ของ GPUs ในเดียวกัน footprint — ดูคู่มือ power density ของเราสำหรับผลกระทบจากการทำความเย็นและไฟฟ้า
  • การซื้อ rack ผิด ราคาแพงในการแก้ไขต่อมา Door perforation, rail depth compatibility และพื้นที่การติดตั้ง PDU ถูกในการระบุให้ถูกต้องจากด้านหน้า และมีราคาแพงในการติดตั้งใหม่เมื่อติดตั้งอุปกรณ์แล้ว

Power และ cooling specifications ระดับสิ่งอำนวยความสะดวกตามไซต์อยู่ใน global data center catalog colocation และ GPU pricing สดใหม่อยู่ใน price index และ GPU tracker

Rack units, ความกว้าง และมาตรฐาน EIA-310

Server, switch และ PDU ทุกชิ้นที่ผลิต 30 ปีที่แล้วถือว่าหน่วยฐานเดียวกัน: 1 rack unit (U) เท่ากับ 1.75 นิ้ว (44.45mm) ของพื้นที่แนวตั้ง และอุปกรณ์ติดตั้งบนรางห่างกัน 19 นิ้ว (482.6mm) — โดยมีระยะห่างรูรางภายใน 17.75 นิ้ว เพื่อให้ที่จับและ bezels ชัดเจนจากเฟรม ตามมาตรฐาน EIA-310

สเปค ค่า
Rack unit (1U) ความสูง 1.75 นิ้ว / 44.45mm
ความกว้างการติดตั้ง (EIA-310) 19 นิ้ว / 482.6mm
ระยะห่างรูรางภายใน 17.75 นิ้ว
ความสูงที่สามารถใช้ได้ 42U 73.5 นิ้ว (1,866.9mm)
ความกว้าง cabinet ภายนอกโดยทั่วไป 600mm หรือ 800mm
ช่วงความลึกโดยทั่วไป 600-1200mm

เฟรมของ 42U rack เมื่อเพิ่ม top caps, casters และขาแขนขึ้นน้อยลง โดยทั่วไปสูง 78-80 นิ้วโดยรวม แม้ว่า 73.5 นิ้วเท่านั้นที่เป็นพื้นที่ที่สามารถติดตั้งได้ — ความแตกต่างที่สำคัญเมื่อตรวจสอบความสูงของเพดานและความสูงของประตูระหว่างการติดตั้ง

ความสูง rack มาตรฐานและสิ่งที่ใช้

ความสูง พื้นที่ที่สามารถใช้ได้ การใช้งานทั่วไป
6-12U 10.5-21 นิ้ว Wall-mount network closets, เล็ก ๆ สำนักงาน
24-27U 42-47.25 นิ้ว Half-height server rooms, remote/edge sites
42U 73.5 นิ้ว Enterprise มาตรฐานและ colocation
45U 78.75 นิ้ว High-density colocation, เพิ่ม U count สูงสุดต่อ footprint
47-52U 82.25-91 นิ้ว AI/GPU deployments, ห้องสูงที่มี clearance ให้เหลือ

ความลึกคือมิติที่ผู้ซื้อทำผิดบ่อยที่สุด: 1U/2U servers มาตรฐานพอดี 600-1000mm-deep cabinets แต่ GPU servers ที่ลึกจาก Dell, HPE, Cisco และ Supermicro โดยปกติต้อง 1200mm ความลึกเพื่อชัดเจน chassis, cable arm และ rear door — ตาม ENCOR Advisors’ 2026 rack guide การสั่ง 1000mm-deep cabinet สำหรับ GPU deployment เป็นความผิดพลาดที่พบบ่อยและมีราคาแพง

19-inch EIA-310 เทียบกับ OCP Open Rack V3

Hyperscale และ AI-cluster deployments ขั้ว bypass มาตรฐาน commodity 19-inch โปรด favor ของ Open Compute Project’s Open Rack ซึ่งออกแบบ rack ใหม่รอบ shared power busbar แทน per-server power supplies

แอตทริบิวต์ 19-inch EIA-310 OCP Open Rack V3 (ORv3)
ความกว้างติดตั้งอุปกรณ์ 19 นิ้ว (482.6mm) 21 นิ้ว / 537mm (OpenU)
Footprint rack ภายนอก 600mm โดยทั่วไป 600mm (W) x 1,068mm (D)
Rack unit 1U = 44.45mm 1 OU = 48mm
ความสูงรวม (config ทั่วไป) 42-45U 2,286mm / 44 OU
การส่งมอบ Power Per-server AC/DC power supplies Integrated 48V DC busbar, สูงสุด 120 กิโลวัตต์ใน high-power configs
Max static load ~907-1,361 กิโลกรัม สูงสุด 1,400 กิโลกรัม
ความพร้อมใช้งาน Commodity SKUs จากผู้จัดจำหน่ายทุกคน OEM/hyperscaler supply chain (Rittal, Eaton, Sanmina อื่น ๆ ผ่าน OCP)

21-inch bay ย้อนกลับสามารถใช้ได้กับ 19-inch gear ผ่าน adapter shelves แต่ shared busbar และความสูง OpenU หมายถึง ORv3 ไม่ใช่การแลก drop-in สำหรับ existing halls Omdia ฉันพยากรณ์ว่า Open Rack enclosures จะกลายเป็นมาตรฐาน de facto สำหรับใหม่ AI data centers ภายในปี 2030 และ MarketsandMarkets ขนาด OCP rack market ที่ประมาณ $2.02 พันล้านในปี 2026 เพิ่มขึ้นเป็น $4.32 พันล้านภายในปี 2030 (21% CAGR) — ยังคงเป็นเศษส่วนเล็ก ๆ ของ data center rack market ที่กว้างขึ้น ซึ่ง Fortune Business Insights ใส่ $7.26 พันล้านในปี 2026

ประเภท rack: open frame เทียบกับ enclosed cabinet

โครงสร้างทางกายภาพมีความสำคัญเท่ากับจำนวน U สามรูปแบบ cover เกือบทุกการใช้งาน:

ประเภท ราคาโดยทั่วไป (42-45U) Static load rating ที่ดีที่สุดสำหรับ
2-post open frame $250-800 800-2,000 ปอนด์ (363-907 กิโลกรัม) Network/patch-panel rooms, light gear, cages ที่ปลอดภัยแล้ว
4-post open frame $600-1,900 1,000-3,000 ปอนด์ (454-1,361 กิโลกรัม) Server rooms ต้องการการสนับสนุนเพิ่มเติมโดยไม่มีราคา enclosure
Enclosed cabinet, มาตรฐาน $1,500-2,800 2,000-3,000 ปอนด์ (907-1,361 กิโลกรัม) Colocation halls, shared facilities, ต้องการความปลอดภัยทางกายภาพ
Enclosed cabinet, high-capacity/industrial $3,000-3,600+ 3,000+ ปอนด์ (1,361+ กิโลกรัม) High-density และ AI colocation, harsh environments

ราคารวบรวมจากรายการ CDW.com (APC NetShelter AR201, Tripp Lite/Eaton SmartRack SR-series, Vertiv VR-series, StarTech RK-series) กันยายน 2026

2-post racks มีราคาประมาณหนึ่งในสามถึงครึ่งหนึ่งของ 4-post rack ที่เทียบเท่าเพราะพวกเขาแบกเหล็กโครงสร้างน้อยลงและไม่มีแผงด้านข้าง แต่พวกเขารองรับอุปกรณ์จากหน้าเพียงอย่างเดียว — ดีสำหรับสวิตช์และ patch panels ที่เสี่ยงสำหรับ heavy servers โดยไม่มีการสนับสนุนเพิ่มเติม เฟรม 4-post และ enclosed cabinets จัดจ่ายน้ำหนักทั้งสี่มุม ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมทุกจำนวน load rating สูงกว่าประมาณ 2,000 ปอนด์ ทำให้ 4-post หรือการออกแบบ cabinet

Load ratings: static เทียบกับ dynamic

ตัวเลขสองหมายเลขสำคัญ และผู้จัดจำหน่ายไม่เสมอติดป้ายชัดเจน:

  • Static load คือน้ำหนักที่ rack รองรับเมื่อติดตั้งและระดับ — หมายเลขบนสเปค
  • Dynamic load คือน้ำหนักการเคลื่อนที่: rolling a populated cabinet บน casters หรือลดลงหนึ่งในสถานที่ด้วย lift Dynamic forces โดยทั่วไปทำงาน 30-50% สูงกว่าน้ำหนักมาตรฐานที่เทียบเท่า ดังนั้น best practice คือไซz์ 1.3-1.5x static rating เมื่อ rack จะถูก moved ขณะ loaded ต่อ Enconnex’s load capacity analysis
อุปกรณ์ น้ำหนักโดยทั่วไป
1U server 15-25 กิโลกรัม
4U GPU server 40-60 กิโลกรัม
Enterprise rack มาตรฐาน, static rating 907-1,361 กิโลกรัม (2,000-3,000 ปอนด์)
High-density AI rack, static rating 1,814-2,450 กิโลกรัม (4,000-5,400 ปอนด์)
Liquid-cooling CDU (coolant distribution unit) สูงสุด 2,722 กิโลกรัม (3 ตัน)
OCP Open Rack V3, max static load 1,400 กิโลกรัม

4U GPU server row ที่เต็มไปและ shared CDU สามารถเข้าใกล้ด้านบนของแม้กระทั่ง high-density rack’s rating อย่างรวดเร็ว — นี่เป็นเหตุผลหนึ่งว่าทำไม liquid-cooled AI halls ขยายแยกขนาน compute racks จาก CDU placement แทน stacking ทั้งโหลดบนเฟรมเดียวกัน ดูคู่มือ liquid cooling ของเราสำหรับวิธี direct-to-chip และ immersion architectures วาง hardware นั้น

Airflow, การจัดการสายเคเบิล และ buying checklist

นอกเหนือจากขนาดและ load หกสเปคพิจารณาว่า rack ทำงานเมื่อเต็มไป:

  1. Door perforation Perforated doors มาตรฐานทำงาน 64-80% open area high-density racks ต้อง 80%+ perforation บนปิดและ rear doors เพื่อหลีกเลี่ยงการกลายเป็น airflow bottleneck ต่อ network-switch.com’s 2026 buying guide
  2. Rail ความลึกและการปรับได้ ยืนยันระยะห่างรางการจับที่ server vendor — Dell, HPE, Cisco, Lenovo และ Huawei rail kits ไม่เสมอ interchangeable โดยไม่มี adapters
  3. PDU mounting space Vertical 0U PDUs ติดตั้งใน rear channels เป็นมาตรฐานตอนนี้ ยืนยัน cabinet มี dedicated 0U space แทนการบริโภค U-height มี equipment
  4. Cable management เส้นทางแยกสำหรับ power และ data cabling ลด EMI risk และทำให้ moves/adds/changes เร็วขึ้น — ต้นทุนจริงเมื่อสิ่งอำนวยความสะดวก runs DCIM-tracked capacity (ดูคู่มือ DCIM ของเรา)
  5. Containment compatibility Hot-aisle/cold-aisle containment สามารถปรับปรุง cooling efficiency โดย 10-30% แต่เพียงแต่ rack’s door และ roof brush seals ได้รับการออกแบบสำหรับ containment system ในการใช้ — ดูคู่มือ cooling systems ของเรา
  6. Casters และ leveling feet Casters อำนวยความสะดวก initial placement leveling feet (ใช้เมื่อวางแนว) ปรับปรุงความเสถียรและจำเป็นก่อนใช้ static load ประเมิน ใน vendors specs ส่วนใหญ่

สิ่งที่ต้องทำ

  • Match rack ความลึก actual server generation ของคุณก่อนสั่ง ไม่ใช่ facility’s existing มาตรฐาน — 1000mm cabinet จะไม่พอดี 1200mm-deep GPU chassis และค้นหาสิ่งนี้หลังจากการจัดส่งเป็นความล่าช้าที่มีราคาแพง
  • Size สำหรับ dynamic load ถ้า rack จะเคลื่อนไหวเมื่อ populated — budget 1.3-1.5x static rating โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับ liquid-cooled rows ที่ CDU เพิ่มน้ำหนักมากมายในสายหลัง
  • เลือก open frame เพียงแต่ภายใน already-secured, already-cooled space 2-5x price gap ถึง enclosed cabinet ซื้อความปลอดภัยทางกายภาพและ contained airflow ที่สำคัญใน shared colocation halls
  • ถามผู้ดำเนินการว่า rack มาตรฐาน (19-inch หรือ OCP ORv3) ที่ high-density suite สร้างขึ้นรอบ ก่อนสนับสนุน GPU hardware — ดูคู่มือ power density ของเราสำหรับวิธี density requirements ควรระบุใน RFP
  • ถือ door perforation และ PDU space ว่าไม่สามารถเพิ่งพูดในสเปค ไม่ใช่ afterthought — ทั้งคู่มีราคาถูกในการระบุให้ถูกต้องและรบกวนในการแก้ไขหลังจาก racks ที่เต็มไปแล้ว เปรียบเทียบ facility-level specs ทั่ว operators ใน global data center directory และขอการเสนอราคาผ่าน quote form

คำถามที่พบบ่อย

ขนาดมาตรฐานของ server rack ของ data center คืออะไร

ความกว้างการติดตั้งได้รับมาตรฐานที่ 19 นิ้ว (482.6mm) ภายใต้ EIA-310 โดยมี 1 rack unit (U) เท่ากับ 1.75 นิ้ว (44.45mm) โดย 42U (73.5 นิ้วของพื้นที่ที่สามารถใช้ได้) และ 45U เป็นที่นิยมมากที่สุดในห้ององค์กร ด้วย 47-52U cabinets ที่ใช้เพิ่มขึ้นสำหรับ AI deployments ความลึกไม่ได้รับมาตรฐาน: ความกว้างภายนอก 600mm และ 800mm และความลึก 600-1200mm ล้วนขายได้ โดย 1000-1200mm จำเป็นสำหรับ GPU servers ที่ลึกจาก Dell, HPE และ Supermicro

Rack unit (U) คืออะไร และคุณคำนวณความสูง rack อย่างไร

Rack unit (U หรือ RU) คือ 1.75 นิ้ว (44.45mm) ของพื้นที่การติดตั้งแนวตั้ง คูณจำนวน U ด้วย 1.75 นิ้ว เพื่อรับพื้นที่อุปกรณ์ที่สามารถใช้ได้ — 42U rack มี 73.5 นิ้วของพื้นที่ที่สามารถติดตั้งได้ แม้ว่า cabinet จริงจะสูงกว่าเมื่อเพิ่มเฟรม top cap และ casters หรือขาแขนขึ้นน้อยลงมา

Server rack ราคาเท่าไหร่

45U 2-post open-frame rack ราคาประมาณ $250-800 (APC NetShelter AR201 มีราคาระบุ $249.99 บน CDW) 4-post open-frame racks ราคา $600-1,900 Enclosed 42U data-center cabinets ที่มีประตูและแผงด้านข้างราคา $1,500-2,800 สำหรับความลึกมาตรฐาน (Tripp Lite SmartRack, Vertiv VR3300) และ $3,000-3,600+ สำหรับ high-capacity หรือ industrial-rated enclosures (Vertiv VR3350) ตามรายการ CDW.com

Server rack สามารถรับน้ำหนักได้เท่าไหร่

Enterprise racks มาตรฐานได้รับการจัดอันดับ 2,000-3,000 ปอนด์ (907-1,361 กิโลกรัม) static load High-density AI racks มีการจัดอันดับ 4,000-5,400 ปอนด์ (1,814-2,450 กิโลกรัม) static ratings และ coolant distribution unit (CDU) สำหรับ liquid-cooled rows สามารถหนัก 3 ตัน (2,722 กิโลกรัม) ด้วยตัวเอง ตามคู่มือ server rack 2026 ของ ENCOR Advisors Dynamic load — ขณะหมุน rack ที่เต็มไปด้วยของเข้าแนว — ควรวางแผนที่ 1.3-1.5x static rating

ความแตกต่างระหว่าง 19-inch rack และ OCP Open Rack (ORv3) คืออะไร

19-inch rack มาตรฐาน (EIA-310) ติดตั้งอุปกรณ์บนรางขนาด 19 นิ้ว ภายใน 600mm-wide cabinet Open Compute Project's Open Rack V3 ใช้ 21-inch (537mm) equipment bay ที่กว้างขึ้น ภายในเดียวกัน 600mm external footprint โดยมี 48V DC busbar บูรณาการเข้าในเฟรมแทน per-server power supplies ORv3 racks มีการวัด 2,286mm (44 OU) สูงและรองรับน้ำหนัก 1,400 กิโลกรัม เทียบกับประมาณ 907-1,361 กิโลกรัม สำหรับ EIA-310 cabinet มาตรฐาน

ฉันควรซื้อ open-frame rack หรือ enclosed cabinet

Open-frame racks (2-post หรือ 4-post) มีราคาต่ำกว่าและเพิ่มการไหลของอากาศสูงสุด ทำให้เป็นค่าเริ่มต้นสำหรับห้องเครือข่าย/patch-panel และ cages ภายใน colocation hall ที่ควบคุมอยู่แล้ว Enclosed cabinets เพิ่มความปลอดภัยทางกายภาพ (ประตูปิดล็อก), contained hot/cold aisle airflow และการจัดการสายเคเบิล — คุ้มค่า 2-5x price premium ที่เหมาะสมกับที่ rack ตั้งอยู่ในพื้นที่ที่ใช้ร่วมกันหรือควบคุมน้อยลง หรือที่สัญญาของผู้ดำเนินการต้องการ

Rack ของ server มาตรฐานสามารถมีความหนาแน่นได้เท่าไหร่ก่อนที่จะต้องใช้ liquid cooling

Air cooling ทำงานได้อย่างน่าเชื่อถือสูงสุดประมาณ 15-20 กิโลวัตต์ต่อ rack โดยมี hot-aisle containment และสามารถผลักไปที่ 30-40 กิโลวัตต์โดยใช้ in-row cooling ที่ก่ำหนิด เมื่อเกิน AI training racks เช่น NVIDIA GB200 NVL72 ใช้ 130+ กิโลวัตต์ และต้อง direct-to-chip หรือ immersion liquid cooling โดยค่าเริ่มต้น — ดูคู่มือ power density และ liquid cooling ของเราสำหรับรายละเอียด engineering ที่หน่วยนี้ไม่ซ้ำ

แหล่งข้อมูล

แหล่งข้อมูลปฐมภูมิที่อ้างอิงในบทความนี้ ตัวเลขทุกตัวเชื่อมโยงไปยังที่มา

  1. Wikipedia: 19-inch rack (EIA-310 specification)
  2. OCP: Open Rack Base Specification Version 3
  3. Wikipedia: Open Rack (OCP)
  4. Omdia: Open Rack enclosures projected as de facto AI data center standard by 2030
  5. MarketsandMarkets: OCP Rack Market to $4.32B by 2030
  6. Fortune Business Insights: Data Center Rack Market
  7. ENCOR Advisors: Data Center Server Rack Guide 2026
  8. Enconnex: Server Rack Weight — Static vs. Dynamic Load Capacity
  9. RackSolutions: 2-Post Rack vs 4-Post Rack
  10. CDW.com: Racks & Enclosures catalog

ขอใบเสนอราคา

บอกความต้องการของคุณ — เราจะจับคู่กับดาต้าเซ็นเตอร์ในแคตตาล็อกและส่งใบเสนอราคาจริงกลับมา ฟรีสำหรับผู้ซื้อ

เราตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการ ไม่มีสแปม ไม่ขายข้อมูลติดต่อของคุณ