Rack Máy Chủ Trung Tâm Dữ Liệu: Kích Thước, Giới Hạn Mật Độ và Hướng Dẫn Mua Hàng
Các rack máy chủ tiêu chuẩn chạy 42-48U, lắp ráp 19 inch (EIA-310), sâu 600-1200mm. Giá từ $250 cho open-frame đến $3,500+ cho các tủ mật độ cao.

Một rack máy chủ trung tâm dữ liệu tiêu chuẩn lắp ráp thiết bị trên các thanh 19 inch (482.6mm) theo thông số kỹ thuật EIA-310, trong các bước tăng 1U là 1.75 inch (44.45mm), được xây dựng phổ biến nhất dưới dạng tủ 42U hoặc 45U cao khoảng 73.5-78.75 inch. Giá dao động từ khoảng $250 cho một open-frame 2-post trống đến $3,500+ cho một tủ công suất cao kín toàn bộ, và lựa chọn đúng phụ thuộc nhiều hơn vào xếp hạng tải, lưu thông không khí và quản lý cáp hơn là giá niêm yết một mình.
Những điểm chính
- Tiêu chuẩn 19-inch/1U đã giữ nguyên trong nhiều thập kỷ. EIA-310 cố định độ rộng lắp ráp ở 19 inch và chiều cao rack unit ở 1.75 inch; độ sâu (thường là 600-1200mm) không bao giờ được tiêu chuẩn hóa và thay đổi tùy theo nhà cung cấp và thế hệ máy chủ.
- Một tiêu chuẩn thứ hai đang nổi lên cho các cụm AI. OCP’s Open Rack V3 sử dụng một khoang thiết bị rộng hơn 21 inch (537mm) và một busbar DC 48V tích hợp; Omdia dự báo các tủ Open Rack trở thành tiêu chuẩn thực tế trong các trung tâm dữ liệu AI vào năm 2030.
- Open frame rẻ hơn 3-10 lần so với một tủ kín. Một open-frame 2-post được liệt kê khoảng $250-800; một tủ kín 42U tương đương với cửa và bảng bên chạy $1,500-3,600+, theo danh sách CDW.com.
- Xếp hạng tải đã tăng gấp đôi cho các rack AI. Các rack doanh nghiệp tiêu chuẩn chứa 2,000-3,000 lbs (907-1,361 kg); các rack AI mật độ cao hiện được xếp hạng 4,000-5,400 lbs (1,814-2,450 kg), với các CDU làm mát bằng chất lỏng thêm tới 3 tấn riêng lẻ.
- Mật độ, không phải kích thước, là thông số thực. Một rack 42U ngày nay có thể chứa 5 kW máy chủ cũ hoặc 130+ kW GPU trong cùng một vệt chân — xem hướng dẫn mật độ công suất của chúng tôi để biết hậu quả làm mát và điện.
- Mua rack sai là tốn kém để sửa chữa sau này. Thiết kế lỗ cửa, tương thích độ sâu thanh và không gian lắp ráp PDU rẻ để chỉ định đúng từ trước và tốn kém để cải tạo sau khi thiết bị được cài đặt.
Thông số kỹ thuật công suất và làm mát cấp cơ sở theo địa điểm nằm trong danh mục trung tâm dữ liệu toàn cầu; giá colocation trực tiếp và GPU nằm trong chỉ số giá và bộ theo dõi GPU.
Rack units, độ rộng và tiêu chuẩn EIA-310
Mọi máy chủ hàng hóa, chuyển mạch và PDU được xây dựng trong 30 năm qua đều giả định cùng một đơn vị cơ sở: 1 rack unit (U) bằng 1.75 inch (44.45mm) không gian dọc, và thiết bị gắn trên các thanh cách nhau 19 inch (482.6mm) — với khoảng lỗ bên trong 17.75 inch để các tay cầm và mặt nạ che khung, theo EIA-310.
| Thông số kỹ thuật | Giá trị |
|---|---|
| Chiều cao rack unit (1U) | 1.75 in / 44.45mm |
| Độ rộng lắp ráp (EIA-310) | 19 in / 482.6mm |
| Khoảng lỗ thanh bên trong | 17.75 in |
| Chiều cao có thể sử dụng 42U | 73.5 in (1,866.9mm) |
| Độ rộng tủ bên ngoài điển hình | 600mm hoặc 800mm |
| Phạm vi độ sâu điển hình | 600-1200mm |
Khung của một rack 42U, sau khi thêm nắp trên, bánh xe và chân cân bằng, thường cao 78-80 inch tổng thể mặc dù chỉ có 73.5 inch là không gian có thể lắp ráp — một sự phân biệt quan trọng khi kiểm tra độ cao trần nhà và chiều cao cửa ra vào trong quá trình cài đặt.
Chiều cao rack tiêu chuẩn và cách sử dụng chúng
| Chiều cao | Không gian có thể sử dụng | Cách sử dụng điển hình |
|---|---|---|
| 6-12U | 10.5-21 in | Tủ mạng gắn tường, văn phòng nhỏ |
| 24-27U | 42-47.25 in | Phòng máy chủ chiều cao một nửa, các trang web từ xa/biên |
| 42U | 73.5 in | Tiêu chuẩn mặc định doanh nghiệp và colocation |
| 45U | 78.75 in | Colocation mật độ cao, tối đa hóa số lượng U trên mỗi vệt chân |
| 47-52U | 82.25-91 in | Triển khai AI/GPU, phòng cao hơn với không gian dự phòng |
Độ sâu là thứ nguyên mà các nhà mua thường sai nhất: các máy chủ tiêu chuẩn 1U/2U phù hợp với các tủ sâu 600-1000mm, nhưng các máy chủ GPU sâu từ Dell, HPE, Cisco và Supermicro thường cần độ sâu 1200mm để làm sạch khung gầm, cánh tay cáp và cửa phía sau — theo hướng dẫn rack 2026 của ENCOR Advisors. Đặt hàng một tủ sâu 1000mm cho một triển khai GPU là một lỗi phổ biến và tốn kém.
19-inch EIA-310 so với OCP Open Rack V3
Các triển khai siêu quy mô và cụm AI ngày càng bỏ qua tiêu chuẩn hàng hóa 19 inch để ưu tiên Open Rack của Open Compute Project, nó thiết kế lại rack xung quanh một busbar cấp nguồn được chia sẻ thay vì nguồn cấp điện riêng theo máy chủ.
| Thuộc tính | 19-inch EIA-310 | OCP Open Rack V3 (ORv3) |
|---|---|---|
| Độ rộng lắp ráp thiết bị | 19 in (482.6mm) | 21 in / 537mm (OpenU) |
| Vệt chân rack bên ngoài | 600mm điển hình | 600mm (W) x 1,068mm (D) |
| Rack unit | 1U = 44.45mm | 1 OU = 48mm |
| Tổng chiều cao (cấu hình phổ biến) | 42-45U | 2,286mm / 44 OU |
| Cấp cung cấp điện | Nguồn cấp điện AC/DC riêng theo máy chủ | Busbar DC 48V tích hợp, tới 120 kW trong các cấu hình công suất cao |
| Tải tĩnh tối đa | ~907-1,361 kg | Tới 1,400 kg |
| Tính khả dụng | SKU hàng hóa từ mỗi nhà cung cấp | Chuỗi cung ứng OEM/hyperscaler (Rittal, Eaton, Sanmina, những người khác thông qua OCP) |
Khoang 21 inch tương thích ngược với thiết bị 19 inch qua các giá adapter, nhưng busbar được chia sẻ và chiều cao OpenU có nghĩa là ORv3 không phải là hoán đổi trực tiếp cho các phòng hiện có. Omdia dự báo các tủ Open Rack sẽ trở thành tiêu chuẩn thực tế cho các trung tâm dữ liệu AI mới vào năm 2030, và MarketsandMarkets định kích thước thị trường rack OCP ở khoảng $2.02 tỷ năm 2026 phát triển thành $4.32 tỷ năm 2030 (21% CAGR) — vẫn là một phần nhỏ của thị trường rack trung tâm dữ liệu rộng hơn, mà Fortune Business Insights định ở $7.26 tỷ năm 2026.
Các loại rack: open-frame so với tủ kín
Cấu trúc vật lý quan trọng như số lượng U. Ba yếu tố hình thức bao gồm gần như mọi triển khai:
| Loại | Giá điển hình (42-45U) | Xếp hạng tải tĩnh | Tốt nhất cho |
|---|---|---|---|
| 2-post open-frame | $250-800 | 800-2,000 lbs (363-907 kg) | Phòng mạng/bảng vá, thiết bị nhẹ, lồng đã được bảo mật |
| 4-post open-frame | $600-1,900 | 1,000-3,000 lbs (454-1,361 kg) | Phòng máy chủ cần hỗ trợ thêm mà không cần chi phí đóng gói |
| Enclosed cabinet, tiêu chuẩn | $1,500-2,800 | 2,000-3,000 lbs (907-1,361 kg) | Các phòng colocation, cơ sở chia sẻ, yêu cầu bảo mật vật lý |
| Enclosed cabinet, công suất cao/công nghiệp | $3,000-3,600+ | 3,000+ lbs (1,361+ kg) | Colocation mật độ cao và AI, môi trường khắc nghiệt |
Giá được biên soạn từ danh sách CDW.com (APC NetShelter AR201, Tripp Lite/Eaton SmartRack SR-series, Vertiv VR-series, StarTech RK-series), tháng 9 năm 2026.
Các rack 2-post chi phí khoảng một phần ba đến một nửa của một rack 4-post tương đương vì chúng mang ít thép kết cấu hơn và không có bảng bên, nhưng chúng hỗ trợ thiết bị từ các thanh phía trước một mình — tốt cho các công tắc và bảng vá, rủi ro cho các máy chủ nặng mà không có hỗ trợ bổ sung. Khung 4-post và tủ kín phân phối trọng lượng trên cả bốn góc, đó là lý do tại sao mọi xếp hạng tải trên khoảng 2,000 lbs giả định một thiết kế 4-post hoặc tủ.
Xếp hạng tải: tĩnh so với động
Hai số khác nhau quan trọng, và các nhà cung cấp không phải lúc nào cũng ghi nhãn rõ ràng:
- Tải tĩnh là trọng lượng rack hỗ trợ sau khi được cài đặt và cân bằng — số trên bảng thông số kỹ thuật.
- Tải động là trọng lượng chuyển động: lăn một tủ được điền trên bánh xe hoặc hạ thấp tủ đó vào vị trí bằng một lực nâng. Các lực động thường chạy 30-50% cao hơn trọng lượng tĩnh tương đương, vì vậy thực tiễn tốt nhất là kích thước 1.3-1.5x xếp hạng tĩnh bất cứ khi nào một rack sẽ được di chuyển khi được tải, theo phân tích công suất tải của Enconnex.
| Thiết bị | Trọng lượng điển hình |
|---|---|
| 1U server | 15-25 kg |
| 4U GPU server | 40-60 kg |
| Rack doanh nghiệp tiêu chuẩn, xếp hạng tĩnh | 907-1,361 kg (2,000-3,000 lbs) |
| Rack AI mật độ cao, xếp hạng tĩnh | 1,814-2,450 kg (4,000-5,400 lbs) |
| CDU làm mát bằng chất lỏng (đơn vị phân phối chất lỏng làm mát) | Tới 2,722 kg (3 tấn) |
| OCP Open Rack V3, tải tĩnh tối đa | 1,400 kg |
Một hàng máy chủ GPU 4U được điền đầy cộng với một CDU được chia sẻ có thể tiếp cận đỉnh của thậm chí xếp hạng rack mật độ cao nhanh chóng — đây là một lý do tại sao các phòng AI làm mát bằng chất lỏng ngày càng tách các rack tính toán khỏi vị trí CDU thay vì xếp chồng cả hai tải trên cùng một khung. Xem hướng dẫn làm mát bằng chất lỏng của chúng tôi để biết các kiến trúc trực tiếp đến chip và ngâm nước đặt phần cứng đó.
Lưu thông không khí, quản lý cáp và danh sách kiểm tra mua hàng
Ngoài kích thước và tải, sáu thông số kỹ thuật xác định liệu rack có hoạt động sau khi được điền hay không:
- Thiết kế lỗ cửa. Các cửa có lỗ tiêu chuẩn chạy diện tích mở 64-80%; các rack mật độ cao cần thiết kế lỗ 80%+ trên cả cửa phía trước và phía sau để tránh trở thành chỗ nghẽn lưu thông không khí, theo hướng dẫn mua hàng 2026 của network-switch.com.
- Độ sâu thanh và khả năng điều chỉnh. Xác nhận khoảng thanh khớp với các tai lắp ráp của nhà cung cấp máy chủ của bạn — các bộ kit thanh Dell, HPE, Cisco, Lenovo và Huawei không phải lúc nào cũng có thể hoán đổi được mà không cần adapter.
- Không gian lắp ráp PDU. Các PDU dọc 0U gắn trong các kênh phía sau hiện là tiêu chuẩn; xác nhận tủ có không gian 0U chuyên dụng thay vì tiêu thụ chiều cao U dành cho thiết bị.
- Quản lý cáp. Các đường riêng biệt cho cáp nguồn và dữ liệu giảm rủi ro EMI và làm cho các di chuyển/thêm/thay đổi nhanh hơn — một chi phí thực khi một cơ sở chạy công suất theo dõi DCIM (xem hướng dẫn DCIM của chúng tôi).
- Tương thích ngăn chứa. Ngăn chứa gang nóng/gang lạnh có thể cải thiện hiệu suất làm mát 10-30%, nhưng chỉ khi các dấu chải cửa và mái của rack được thiết kế cho hệ thống ngăn chứa đang sử dụng — xem hướng dẫn hệ thống làm mát của chúng tôi.
- Bánh xe và chân cân bằng. Bánh xe giúp đặt ban đầu dễ dàng; chân cân bằng (sử dụng sau khi định vị) cải thiện tính ổn định và được yêu cầu trước khi áp dụng tải tĩnh được xếp hạng theo thông số kỹ thuật của hầu hết nhà cung cấp.
Phải làm gì
- Phù hợp với độ sâu rack với thế hệ máy chủ thực tế của bạn trước khi đặt hàng, không phải tiêu chuẩn hiện có của cơ sở — một tủ 1000mm sẽ không phù hợp với khung gầm GPU sâu 1200mm, và tìm ra điều này sau khi giao hàng là một sự chậm trễ tốn kém.
- Kích thước cho tải động nếu rack sẽ được di chuyển đầy đủ — ngân sách 1.3-1.5x xếp hạng tĩnh, đặc biệt là cho các hàng làm mát bằng chất lỏng khi một CDU thêm trọng lượng đáng kể muộn trong quá trình triển khai.
- Chọn open-frame chỉ trong không gian đã được bảo mật, đã được làm mát. Khoảng giá 2-5x so với tủ kín mua bảo mật vật lý và lưu thông không khí chứa đựng quan trọng trong các phòng colocation chia sẻ.
- Hỏi nhà khai thác tiêu chuẩn rack nào (19-inch hoặc OCP ORv3) một suite mật độ cao được xây dựng xung quanh trước khi cam kết phần cứng GPU — xem hướng dẫn mật độ công suất của chúng tôi để biết cách yêu cầu mật độ nên được chỉ định trong RFP.
- Coi thiết kế lỗ cửa và không gian PDU là không thể thương lượng trên bảng thông số kỹ thuật, không phải là một suy nghĩ sau này — cả hai đều rẻ để chỉ định đúng và phá vỡ để sửa chữa sau khi rack được điền. So sánh thông số kỹ thuật cấp cơ sở trên các nhà khai thác trong thư mục trung tâm dữ liệu toàn cầu và yêu cầu báo giá qua biểu mẫu báo giá của chúng tôi.
Câu hỏi thường gặp
Kích thước tiêu chuẩn của rack máy chủ trung tâm dữ liệu là gì?
Độ rộng lắp ráp được tiêu chuẩn hóa ở 19 inch (482.6mm) theo EIA-310, với 1 rack unit (U) bằng 1.75 inch (44.45mm). Chiều cao 42U (73.5 inch không gian có thể sử dụng) và 45U là phổ biến nhất trong các phòng doanh nghiệp, với các tủ 47-52U ngày càng được sử dụng cho các triển khai AI. Độ sâu không được tiêu chuẩn hóa: độ rộng bên ngoài 600mm và 800mm và độ sâu 600-1200mm đều được bán, với 1000-1200mm cần thiết cho các máy chủ GPU sâu từ Dell, HPE và Supermicro.
Rack unit (U) là gì và làm cách nào để tính toán chiều cao rack?
Rack unit (U hoặc RU) là 1.75 inch (44.45mm) không gian lắp ráp theo chiều dọc. Nhân số lượng U với 1.75 inch để có được chiều cao thiết bị có thể sử dụng — một rack 42U có 73.5 inch không gian có thể lắp ráp, mặc dù tủ vật lý cao hơn sau khi thêm khung, nắp trên và bánh xe hoặc chân cân bằng.
Rack máy chủ có giá bao nhiêu?
Một open-frame rack 45U 2-post có giá khoảng $250-800 (APC NetShelter AR201 được liệt kê với giá $249.99 trên CDW); các rack open-frame 4-post có giá $600-1,900. Các tủ trung tâm dữ liệu kín 42U với cửa và bảng bên có giá $1,500-2,800 cho độ sâu tiêu chuẩn (Tripp Lite SmartRack, Vertiv VR3300), và $3,000-3,600+ cho các tủ công suất cao hoặc được đánh giá công nghiệp (Vertiv VR3350), theo danh sách CDW.com.
Rack máy chủ có thể chứa bao nhiêu trọng lượng?
Các rack doanh nghiệp tiêu chuẩn được xếp hạng tải tĩnh 2,000-3,000 lbs (907-1,361 kg). Các rack AI mật độ cao được xếp hạng 4,000-5,400 lbs (1,814-2,450 kg), và một đơn vị phân phối chất lỏng làm mát (CDU) cho các hàng làm mát bằng chất lỏng có thể nặng tới 3 tấn (2,722 kg) riêng lẻ, theo hướng dẫn máy chủ rack 2026 của ENCOR Advisors. Tải động — trong khi lăn một rack được điền vào vị trí — nên được lập ngân sách ở mức 1.3-1.5x xếp hạng tĩnh.
Sự khác biệt giữa rack 19 inch và OCP Open Rack (ORv3) là gì?
Một rack 19 inch (EIA-310) lắp ráp thiết bị trên các thanh 19 inch bên trong một tủ rộng 600mm. Open Compute Project's Open Rack V3 sử dụng một khoang thiết bị rộng hơn 21 inch (537mm) bên trong cùng một vỏ ngoài 600mm, với một busbar DC 48V tích hợp vào khung thay vì nguồn cấp điện riêng theo máy chủ. Các rack ORv3 có kích thước 2,286mm (44 OU) cao và hỗ trợ tới 1,400 kg, so với khoảng 907-1,361 kg cho một tủ EIA-310 tiêu chuẩn.
Tôi nên mua một rack open-frame hay một tủ kín?
Các rack open-frame (2-post hoặc 4-post) có chi phí thấp hơn và tối đa hóa lưu thông không khí, làm cho chúng trở thành mặc định cho các phòng mạng/bảng vá và lồng bên trong một phòng colocation đã được kiểm soát. Các tủ kín thêm bảo mật vật lý (cửa khóa), lưu thông không khí gang nóng/lạnh được chứa đựng và quản lý cáp — đáng giá mức giá cao 2-5x tại bất kỳ nơi nào rack nằm trong không gian được chia sẻ hoặc ít được kiểm soát, hoặc khi hợp đồng của nhà khai thác yêu cầu.
Một rack máy chủ tiêu chuẩn có thể dày đặc đến mức nào trước khi nó cần làm mát bằng chất lỏng?
Làm mát bằng không khí đáng tin cậy tới khoảng 15-20 kW trên mỗi rack với ngăn chặn gang nóng và có thể được đẩy tới 30-40 kW với làm mát hàng trong phòng tích cực. Trên đó, các rack đào tạo AI như NVIDIA GB200 NVL72 tiêu thụ 130+ kW và theo mặc định yêu cầu làm mát chất lỏng trực tiếp đến chip hoặc ngâm nước — xem các hướng dẫn mật độ công suất và làm mát bằng chất lỏng của chúng tôi để biết chi tiết kỹ thuật mà phần này không lặp lại.
Nguồn
Các nguồn sơ cấp được trích dẫn trong bài. Mọi con số đều dẫn tới nơi xuất phát.
- Wikipedia: 19-inch rack (EIA-310 specification)
- OCP: Open Rack Base Specification Version 3
- Wikipedia: Open Rack (OCP)
- Omdia: Open Rack enclosures projected as de facto AI data center standard by 2030
- MarketsandMarkets: OCP Rack Market to $4.32B by 2030
- Fortune Business Insights: Data Center Rack Market
- ENCOR Advisors: Data Center Server Rack Guide 2026
- Enconnex: Server Rack Weight — Static vs. Dynamic Load Capacity
- RackSolutions: 2-Post Rack vs 4-Post Rack
- CDW.com: Racks & Enclosures catalog
Nhận báo giá
Cho chúng tôi biết nhu cầu của bạn — chúng tôi ghép nối với các trung tâm dữ liệu trong danh mục và gửi lại báo giá thực. Miễn phí cho người mua.